Người mượn tiền đột ngột qua đời có lấy lại tiền được không?

Chủ đề   RSS   
  • #44533 23/02/2010

    hoamai1407

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người mượn tiền đột ngột qua đời có lấy lại tiền được không?

    Nhờ luật sư tư vấn

    Tôi có cho người bạn mượn số tiền 100 triệu đồng, giấy hẹn tháng 6/2009 sẽ trả lại toàn bộ số tiền, nhưng do tình cảm thân thiết tôi đồng ý cho mượn tiếp (vẫn số tiền cũ 100 triệu), nhưng không làm lại giấy cam kết ngày trả.
    Nhưng nay đột ngột người ấy qua đời thì tôi phải làm gì để lấy lại số tiền và trách nhiệm của vợ con người ấy thì sao? Giấy nợ đó tôi kiện ra tòa có còn hiệu lực hay không?
    Cám ơn luật sư

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 29/05/2010 10:36:24 AM
     
    30714 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #189855   30/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    hoadaquy_26793 viết:
    vậy cho hỏi là nếu trường hợp này có giây tờ cho vay và được 2 bên kí nhận bằng văn bản thì sẽ áp dụng điều 427 phải không ạ


    Trường hợp này là khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Nên thời hiệu khởi kiện là 3 năm kể từ ngày người vay tiền chết theo quy định tại Điều 645 BLDS, chứ không áp dụng thời hiệu quy định tại Điều 427 BLDS.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #190093   30/05/2012

    hoadaquy_26793
    hoadaquy_26793

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    vậy nếu trong tình huống cụ thể sau đây có thể áp dụng 1 trong 2 điều luật đó được không xin luật sư cho cháu ý kiến:
    A vay tiền của b có giấy tờ cho vay và được 2 bên kí giấy vay mượn bằng văn bản .! thời gian sau A không may bị tai nạn giao thông qua đời . Vậy hợp đồng có còn hiệu lực không?
    Mong luật sư cho ý kiến
     
    Báo quản trị |  
  • #190113   30/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    hoadaquy_26793 viết:
    vậy nếu trong tình huống cụ thể sau đây có thể áp dụng 1 trong 2 điều luật đó được không xin luật sư cho cháu ý kiến:
    A vay tiền của b có giấy tờ cho vay và được 2 bên kí giấy vay mượn bằng văn bản .! thời gian sau A không may bị tai nạn giao thông qua đời . Vậy hợp đồng có còn hiệu lực không?
    Mong luật sư cho ý kiến


    Trường hợp bạn nêu có khác gì với nội dung đầu tiên của topic này đâu. Hợp đồng đương nhiên là còn hiệu lực nhưng nếu có tranh chấp thì lúc này không phải là tranh chấp về hợp đồng nữa, mà nó trở thành tranh chấp về nghĩa vụ tài sản do người chết để lại, nên thời hiệu khởi kiện áp dụng theo Điều 645 BLDS. Khi đó hợp đồng vay tài sản trở thành chứng cứ để chứng minh người chết còn có nghĩa vụ về tài sản đối với người cho vay và những người thừa kế phải có nghĩa vụ thanh toán bằng tài sản của người chết để lại.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #190128   30/05/2012

    hoadaquy_26793
    hoadaquy_26793

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #211150   03/09/2012

    hc33b047
    hc33b047

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều bạn phải chứng minh là có nợ thực và trưa trả nợ.

    Khi có đủ căn cứ chứng minh là người đó có mượn bạn tiền thì bạn có quyền yêu cầu những người hưởng thừa kế di sản của người đó để lại thanh toán cho bạn, Và thứ tự thanh toán sản được thực hiện theo điều 683 BLDS2005:

    Điều 683. Thứ tự ưu tiên thanh toán
    Các nghĩa vụ tài sản và các khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh toán theo thứ tự sau đây:
    1. Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng;
    2. Tiền cấp dưỡng còn thiếu;
    3. Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ;
    4. Tiền công lao động;
    5. Tiền bồi thường thiệt hại;
    6. Thuế và các khoản nợ khác đối với Nhà nước;
    7. Tiền phạt;
    8. Các khoản nợ khác đối với cá nhân, pháp nhân hoặc chủ thể khác;
    9. Chi phí cho việc bảo quản di sản;
    10. Các chi phí khác

    Lawyer: Nguyễn Viết Đức

    SĐT: 0976271276

    Email: nguyenducht07@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #303995   25/12/2013

    TuHoaVB
    TuHoaVB

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 96
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo luật thì có thể được như các bạn đã nói ở trên, tuy nhiên theo mình thì nên thôi đi vì người chết rồi đòi làm gì nữa. Coi như bạn phúng điếu 100c cho người ta luôn, biết đâu gặp nhau tại thế giới âm phủ người ta lại cho bạn nhiều hơn

     
    Báo quản trị |  
  • #304007   25/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    TuHoaVB viết:

    Theo luật thì có thể được như các bạn đã nói ở trên, tuy nhiên theo mình thì nên thôi đi vì người chết rồi đòi làm gì nữa. Coi như bạn phúng điếu 100c cho người ta luôn, biết đâu gặp nhau tại thế giới âm phủ người ta lại cho bạn nhiều hơn

    Chào bạn,

    Bạn nên chú ý đến thời gian post bài nhé. Những bài đã được hỏi cả 2 3 năm trước bạn còn đào mộ để làm gì???

     
    Báo quản trị |  
  • #319654   21/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu người đã khuất vẫn còn tài sản và sau khi thanh toán các khoản sau đây mà vẫn còn tài sản thì bạn có thể đòi lại được:

    - Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng

    - Tiền cấp dưỡng còn thiếu

    - Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ

    - Tiền công lao động

    - Tiền bồi thường thiệt hại

    - Thuế và các khoản nợ khác đối với nhà nước

    - Tiền phạt.

     

    Ngoài ra, nếu khoản tiền còn lại không đủ để trả cho bạn hoặc có nhiều chủ nợ và tổng số tiền nợ lớn hơn số tiền còn lại thì cũng sẽ phức tạp hơn!

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #336563   02/08/2014

    luatsutraloi2
    luatsutraloi2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 95
    Được cảm ơn 16 lần


     

    Đương nhiên là được rồi, Đúng không các LS ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #336581   02/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1933 lần


    luatsutraloi2 viết:

     

    Đương nhiên là được rồi, Đúng không các LS ạ ?

    Chào luatsutraloi2.

    Người đã chết vẫn có nghĩa vụ trả nợ. Thời hiệu đòi nợ là 1 năm.

    Bạn luatsutraloi2 nên sớm gặp người đó để đòi nợ, tránh bị hết thời hiệu.

    Chúc bạn sớm thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #339354   17/08/2014

    luatsutraloi2
    luatsutraloi2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 95
    Được cảm ơn 16 lần


     

    Giấy nợ của bạn vẩn còn thời hiệu khởi kiện đến tháng 6.2011, tuy nhiên người mắc nợ đã qua đời, nếu người nầy còn để lại tài sản, bạn có thể khởi kiện các đồng thừa kế của người này để đòi nợ
     
     
    Báo quản trị |  
  • #405774   09/11/2015

    heavenshop
    heavenshop

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Em nghĩ chắc chỉ lấy lại được số tiền 100tr trước đó viết trong giấy nợ thôi.

    Chứ 100tr sau này do tình cảm anh em không viết giấy nợ sẽ rất khó.

    Em nghĩ vậy,các luật sư xem có đúng không ạ

     
    Báo quản trị |