DanLuat 2015

Người mượn tiền cố ý không trả lại tiền

Chủ đề   RSS   
  • #342169 01/09/2014

    anhkiettn95

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 227
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Người mượn tiền cố ý không trả lại tiền

    Mong luật sư tư vấn giúp con... Chuyện là nữa năm trước mẹ con có cho một người quên mượn một số tiền tổng cộng là 90 triệu đồng. Người đó hứa là sẽ trả lại cho mẹ con sớm (khoảng 1 tuần). Mẹ con thấy chổ quên biết đã lâu nên không có làm giấy tờ vay mượn Nhưng đến nay là nữa năm mà người đó vẫn không trả tiền cho mẹ con. Lại nhà tìm thì toàn tránh né, gọi điện thoại thì toàn tắt máy không nghe. Mẹ con tìm hiểu mọi người xung quanh nhà người đó mới biết là hắn cũng đã từng dụ dỗ lừa gạt rất nhiều người. Vì thế mẹ con đã ghi âm lại cuộc trò chuyện trong đó có nội dung là hắn đã mượn tiền của mẹ con với số tiền như trên và hắn hứa sẽ trả sớm. không biết đoạn ghi âm đó có thể làm bằng chứng để kiện hắn được không? mà nếu có kiện hắn thì khả năng mẹ con thắng có cao không? Bây giờ nhà con rất lo. Mong luật sư sẽ tư vấn giúp con sớm. Con xin cảm ơn!!!

     
    2806 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342291   03/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn, theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự thì bằng ghi âm, ghi hình không được coi là chứng cứ. Chỉ được coi là chứng cứ khi nó phù hợp với những tình tiết khác trong vụ án . Trường hợp này bạn có thể sử dụng băng ghi âm đó để đối chất với người vay tiền, làm cho người đó tự thừa nhận khoản vay tại cơ quan giải quyết. Sự tự thừa nhận đó chính là căn cứ để giải quyết vụ án. Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #342762   05/09/2014

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15532
    Cảm ơn: 223
    Được cảm ơn 493 lần
    Moderator

     Chào bạn, trường hợp này tôi xin trao đổi thêm như sau:

    Theo Điều 81 Bộ luật tố tụng dân sự, Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cá nhân, cơ quan, tổ chức khác giao nộp cho Toà án hoặc do Toà án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định mà Toà án dùng làm căn cứ để xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp hay không cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ việc dân sự.

    Ngoài ra, Căn cứ quy định tại Điều 82, Bộ luật Tố tụng dân sự (sửa đổi, bổ sung năm 2011), băng ghi âm là tài liệu nghe được và được coi là một nguồn chứng cứ. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 83 về xác định chứng cứ, băng ghi âm được coi là một chứng cứ khi thỏa mãn điều kiện sau đây: Các tài liệu nghe được, nhìn được được coi là chứng cứ nếu được xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản về sự việc liên quan tới việc thu âm, thu hình đó.

    Như vậy, đoạn băng ghi âm  giữa mẹ bạn và người vay tiền được coi là chứng cứ khi  mẹ bạn xuất trình được  văn bản xác nhận xuất xứ của đoạn băng ghi âm hoặc văn bản về sự việc liên quan đến việc ghi âm. Ví dụ: biên bản làm việc (có chữ ký đầy đủ của 2 bên) cùng thời điểm ghi âm hoặc văn bản xác nhận bạn và đối tác có gặp mặt, có lịch làm việc cùng nhau….; đồng thời đối tác phải thừa nhận giọng nói trong băng ghi âm là của họ hoặc có kết luận của cơ quan giám định xác nhận giọng nói trong đoạn băng ghi âm là của đối tác.

    Trường hợp không đáp ứng được các điều kiện đó, đoạn băng ghi âm của bạn chỉ được xem là tài liệu liên quan đến vụ án, có giá trị tham khảo chứ không thể có giá trị chứng minh trong việc xác định sự thật khách quan của vụ án.

    Trân trọng!

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-