Người mua phải cung cấp MST cá nhân khi mua nhà

Chủ đề   RSS   
  • #527052 31/08/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Người mua phải cung cấp MST cá nhân khi mua nhà

    Chị có 2 vấn đề cần làm rõ: 1. Về việc chi trả cho giờ làm thêm của người lao động nếu họ đi làm vào ngày lễ (ngày lễ này trùng với ngày nghỉ ko hưởng lương) thì được tính như thế nào? Dẫn chứng văn bản cụ thể? 2. Người mua nhà/ tài sản có cần cung cấp MST cá nhân để làm chuyển nhượng sổ đỏ/ sổ hồng không? nếu có, dẫn chứng văn bản nào?

     

     
    778 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527057   31/08/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Theo quy định tại Điều 97 Bộ Luật lao động 2012 có nêu:

    "Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày."

    Theo đó, khi đi làm vào ngày lễ thì đơn vị phải trả theo đơn giá tiền lương ít nhất bằng 300%. Cách tính tiền lương làm thêm giờ cụ thể được hướng dẫn tại Điều 6 hoặc Điều 8 (nếu làm vào ban đêm) Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện về tiền lương của Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành. Tại hai quy định này có công thức tính tiền lương làm thêm giờ cụ thể, chị chỉ cần áp số vào để xác định. Do nội dung Điều luật dài nên Ban hỗ trợ không thể trích dẫn trực tiếp vào email này, chị vui lòng tham khảo trực tiếp tại văn bản.

    Về vấn đề thứ hai thì hiện không có quy định bắt buộc phải cung cấp mã số thuế đối với người mua. Mặt khác, trong quan hệ mua bán thì nghĩa vụ thuế phát sinh với người bán nếu có nên trường hợp của chị thì người mua có quyền không ghi thông tin MST cá nhân của mình.

     

     
    Báo quản trị |