Người mua lại mảnh đất đó phải điều chỉnh lại giấy phép xây dựng sang tên người mua không?

Chủ đề   RSS   
  • #567364 31/01/2021

    vuvanvan1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2021
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người mua lại mảnh đất đó phải điều chỉnh lại giấy phép xây dựng sang tên người mua không?

    Mình vừa bán một mảnh đất đang đứng tên mình kèm Giấy phép xây dựng nhà ở vừa được cấp trên mảnh đất đó. CHo mình hỏi, có quy định nào yêu cầu người mua lại mảnh đất đó phải điều chỉnh lại GIấy phép xây dựng sang tên người mua không? Nếu như căn nhà người mua định xây vẫn đúng thiết kế và giấy phép mà người bán mảnh đất đó đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

     
    165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567368   31/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (514)
    Số điểm: 3406
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 68 lần


    Các trường hợp điều chỉnh giấy phép xây dựng được quy định tại Điều 98 Luật xây dựng 2014:

    "Điều 98. Điều chỉnh giấy phép xây dựng

    1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

    a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

    b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

    c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

    ..."

    Theo đó, trường hợp anh nêu không thuộc các trường hợp điều chỉnh giấy phép xây dựng.

     
    Báo quản trị |