NGƯỜI MUA KHÔNG LẤY HÓA ĐƠN

Chủ đề   RSS   
  • #479405 22/12/2017

    NGƯỜI MUA KHÔNG LẤY HÓA ĐƠN

    Gửi Luật Sư,

    Tôi có 1 vấn đề, xin Luật sư tư vấn giúp tôi

    Công ty tôi bán hàng cho công ty A, nhưng công ty A không lấy hóa đơn, 
    TH1: Tôi ghi trên hóa đơn: "Người mua không lấy hóa đơn" và đồng thời ghi rõ tên, địa chỉ, MST của công ty A, tôi không xé liên đỏ ra khỏi cuốn.
    TH2: Tôi KHÔNG ghi trên hóa đơn: "Người mua không lấy hóa đơn" và đồng thời ghi rõ tên, địa chỉ, MST của công ty A, tôi không xé liên đỏ ra khỏi cuốn.

    2 TH trên, trường hợp nào đúng, trường hợp nào sai? và có văn bản hướng dẫn cụ thể cho 2 TH này không thưa Luật Sư?

    Cám ơn luật sư

     
    2513 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497926   27/07/2018

    anhh11
    anhh11

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2018
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, tôi xin đóng góp một số ý kiến để bạn có thể tham khảo:

        1. Cơ sở pháp lý:

           - Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 hướng dẫn thi hành về hóa đơn bán hàng, dịch vụ.

           - Thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn.

           - Thông tư 176/2016/TT-BTC ngày 31/10/2016 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 10/2014/TT-BTC.

           - Thông tư 17/VBNH-BTC ngày 17/6/2015.

        2. Nội dung tư vấn:

           Theo Thông tư 10/2014/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn, tại Điều 11, điểm d, khoản 3 có quy định về xử phạt hành vi vi phạm hóa đơn:

           “d) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua, trừ trường hợp trên hóa đơn ghi rõ người mua không lấy hóa đơn hoặc hóa đơn được lập theo bảng kê”.

           Với hành vi trên sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 8 triệu đồng.

           => Vậy nên việc khách hàng của bạn là công ty A không lấy hóa đơn thì cần ghi rõ trên hóa đơn là người mua không lấy hóa đơn như trường hợp 1 bạn đã nêu ở trên.

           Ngoài ra, còn có một số vấn đề liên quan, bạn có thể tham khảo: Hướng xử lý khi khách hàng không lấy hóa đơn

           - TH: bán hàng hóa từ 200.000 đồng/lần mà khách không lấy hóa đơn:

            Theo như Điều 16, khoản 2, điểm b của Thông tư 39/2014/TT-BTC cũng giống như Điều 16, khoản 2, điểm b của VBHN số 17/VBNH-BTC quy định:

           “Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

           Riêng đối với các đơn vị bán lẻ xăng dầu, nếu người mua không yêu cầu lấy hóa đơn, cuối ngày đơn vị phải lập chung một hóa đơn cho tổng doanh thu người mua không lấy hóa đơn phát sinh trong ngày.”

           + Người mua không lấy hóa đơn: dành cho cá nhân

           + Người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế: dành cho người của tổ chức doanh nghiệp đi mua nhưng không lấy hóa đơn cũng không cung cấp tên địa chỉ, MST của người mua.

           Như vậy, với hóa đơn có giá trị trên 2000.000 đồng thì phải xuất hóa  đơn (dù khách hàng không lấy hóa đơn). Nếu không sẽ bị phạt từ 10 triệu - 20 triệu (theo Thông tư 176/2016/TT-BTC).

           - TH: bán hàng hóa dưới 200.000 đồng/lần mà khách hàng không lấy hóa đơn:

           Với trường hợp bán hàng hóa dưới 200.000 đồng/lần mà khách hàng không lấy hóa đơn thì công ty lập bảng kê theo thứ tự mua hàng. Đồng thời cuối mỗi ngày dựa vào bảng kê đó lập 1 hóa đơn với Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn” và số tiền là số tiền tổng cộng trên bảng kê (Theo như Điều 18, điển 1,2,3 của Thông tư 39/2014/TT-BTC cũng tương tự như Điều 18, điểm 1,2,3 của VBHN số 17/VBNH-BTC).

          Hy vọng những quy định trên có thể một phần giúp bạn giải đáp vấn đề mà bạn đang quan tâm.

     
    Báo quản trị |