DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Người mua dâm sẽ bị “tịch thu phương tiện vi phạm hành chính”, vậy là tịch thu gì?

(jacktran159)

Phương tiện vi phạm hành chính của tội mua dâm là vật gì?

Phương tiện vi phạm hành chính của tội mua dâm là vật gì? - Minh họa

Ngày 21/05/2021, Bộ Công an đã hoàn thành hồ sơ Dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình. Đây sẽ là Nghị định thay thế Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Nghiên cứu Dự thảo này, mình nhận ra một điều kỳ lạ!

Hiện nay, đối với hành vi mua dâm, quy định tại Điều 2 NĐ 167 như sau:

“1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.”

Theo đó, những người vi phạm chỉ bị xử phạt bằng hình thức phạt tiền. Tuy nhiên khi đọc Dự thảo, mình tìm thấy một điểm mới sắp được bổ sung!

Cụ thể, Điều 24 Dự thảo Nghị định chỉ có 2 Điều khoản xử phạt tiền là Khoản 1 và Khoản 2. Khoản 3 của Điều này là Hình thức xử phạt bổ sung như sau:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc.

3. Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.”

Như vậy, người lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm sẽ không còn bị xử phạt, thay vào đó, những người mua dâm sẽ bị tịch thu phương tiện vi phạm hành chính!

Vấn đề đặt ra là, phương tiện vi phạm hành chính của hành vi “mua dâm” là vật gì? 

  •  1135
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…