DanLuat 2015

Người mẹ vứt bỏ con đẻ dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết bị xử lý như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #467891 15/09/2017

    thanhtamlkt
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1180
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Người mẹ vứt bỏ con đẻ dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết bị xử lý như thế nào?

    Tại Điều 124 Bộ luật hình sự 2015 quy định về “Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ” như sau:

    “1. Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

    Như vậy, người mẹ chỉ bị kết tội vứt bỏ con mới đẻ khi đứa trẻ đó từ 07 ngày tuổi trở xuống. Vậy trong trường hợp người mẹ vứt bỏ con từ 07 ngày tuổi trở lên, pháp luật sẽ xử lý như thế nào?

    Thực tế trong thời gian gần đây có rất nhiều vụ việc thương tâm xảy ra như mẹ vứt con vào thùng rác, bỏ bên lề đường,… dẫn đến việc đứa trẻ tử vong. Đa phần trẻ bị vứt bỏ đều là trẻ sơ sinh (trẻ dưới 30 ngày tuổi). Căn cứ theo quy định của Bộ luật hình sự 2015, nếu đứa trẻ đó dưới 07 ngày tuổi thì người mẹ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về "Tội vứt bỏ con mới đẻ". Trường hợp đứa trẻ ngoài 07 ngày tuổi thì không được coi là con mới đẻ, người mẹ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Giết người” theo quy định tại Điều 123 Bộ luật hình sự 2015. Bởi vì, xét về mặt chủ quan của tội phạm, lỗi của người mẹ trong trường hợp này là lỗi cố ý. Khi người mẹ vứt bỏ con mình, để vào thùng rác hoặc để ven đường thì họ hoàn toàn có thể nhận thức được hành vi này sẽ dẫn đến hậu quả là đứa trẻ có thể bị chết nhưng vẫn để mặc hậu quả xảy ra.

    Hi vọng chia sẻ trên đây sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về một quy định mới của Bộ luật hình sự 2015.

    Cập nhật bởi thanhtamlkt ngày 15/09/2017 10:54:09 CH
     
    3010 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtamlkt vì bài viết hữu ích
    vyvy2409 (17/09/2017) hkhduy (16/09/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467942   16/09/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 6635
    Cảm ơn: 186
    Được cảm ơn 132 lần


    Mình xin góp thêm vào chủ đề của bạn, trường hợp đứa trẻ được sinh ra do mang thai vì mục đích nhân đạo. Đối với tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ thì chủ thể trong trường hợp đứa trẻ sinh ra do mang thai vì mục đích nhân đạo phải là người mẹ nhờ mang thai hộ. Bởi theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì "Con sinh ra trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ kể từ thời điểm con được sinh ra". Do đó, người mẹ mang thai hộ mà giết con mới đẻ trong 07 ngày tuổi thì không bị truy cứu về tội giết con mới đẻ mà phải bị truy cứu về tội giết người. Cũng cần lưu ý rằng chủ thể của tội giết con mới đẻ là người “do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt”. Tuy nhiên, một số ý kiến cho rằng người mẹ mang thai hộ cũng phải trải qua quá trình mang thai, sinh nở vất vả, căng thẳng nên tâm sinh lý cũng không ổn định như những bà mẹ sinh con khác. Vì vậy, cần xem xét hành vi giết con mới đẻ của người mẹ mang thai hộ phạm tội giết con mới đẻ hơn là tội giết người, khung hình phạt sẽ nhẹ hơn. Không biết ý kiến của các thành viên khác về vấn đề này ra sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #467945   16/09/2017

    haianh1648
    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 33 lần


    Phân tích cụ thể các mặt tội phạm chút nhé mọi người:

    - Khách thể: là quan hệ nhân thân mà nội dung là quyền sống của con người. Đối tượng tác động của tội phạm là đứa trẻ mới được sinh trong vòng 7 ngày tuổi.


    - Mặt khách quan: bao gồm hành vi giết con mới đẻ hoặc hành vi vứt bỏ con mới đẻ. Hành vi giết con mới đẻ cũng được hiểu là hành vi giết người. Hành vi vứt con mới đẻ là hành vi bỏ đứa trẻ ở bất kỳ địa điểm nào.


    Người phạm tội thực hiện hành vi nói trên là do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu (vd; người mẹ vứt bỏ con bị tàn tận vì nghĩ rằng đứa trẻ bị ma nhập) hoặc trong hoàn cảnh đặc biêt ( đứa trẻ sinh ra bị quái thai). Những người mẹ thực hiện hành vi nói trên do chịu ảnh hưởng của tư tưởng lạc hậu (vd. Tư tưởng trọng nam, khinh nữ) hay trong hoàn cảnh khó khăn hơn so với bình thường nhưng chưa đến mức đặc biệt thì không phải là tội giết con mới đẻ mà tội giết người ( thuộc trường hợp giết trẻ em).


    Trong trường hợp người mẹ vứt bỏ con mới đẻ nhưng đứa trẻ không chết (vd được người khác nhặt về nuôi) thì hành vi của người mẹ không cấu thành tội phạm.


    - Mặt chủ quan: Lỗi có ý ( có thể là cố ý trực tiêp hoặc gián tiêp)


    Chủ thể: là người mẹ của đứa trẻ.

    Nếu thực tế gặp phải những trường hợp maf phải phân tichs mặt khách quan, chủ quan của tội phạm như thế này quả cũng rất khó giải quyết, thực tế những người mẹ bị tâm lý đến mức giết con mình chắc là thần kinh cũng gặp vấn đề luôn, trầm cảm sau sinh hết sức đáng sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #485507   25/02/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


     

    Vậy trường hợp người mẹ vì thiếu hiểu biết, lạc hậu, nghe theo lời mách bảo mà dẫn đến tình trạng con thương tật vĩnh viễn thì bị xử lý như thế nào? Người mẹ này có được tiếp tục nuôi dưỡng con mình không?

    " Đó là trường hợp của bệnh nhi Đinh Phương Thảo (16 ngày tuổi, Xã Mường Bang, huyện Phù Yên, Sơn La), con của Đinh Thị Sinh (19 tuổi) đang điều trị bệnh tại Bệnh viện mắt T.Ư. Theo lời kể của người nhà bệnh nhân, bé Thảo sinh non khi mới được 37 tuần, nặng 2,5 kg. Ngày thứ 3 sau sinh, chị Sinh thấy mắt con có nhiểu rỉ nhờ bác sĩ tại Trung tâm y tế Phù Yên khám.

    Sau 7 ngày chị Sinh nhỏ thuốc mắt cho con thấy mắt con sưng phù nề có nhiều rỉ, mắt không mở được, lúc này chị Sinh nghe nhiều người xung quanh mách nhỏ sữa mẹ vào mắt cho con sẽ giúp khỏi đau mắt nên đã nhỏ 3 - 4 giọt sữa mẹ. Song, một vài ngày sau, mắt bé Thảo sưng to, không thể tự mở.

    ThS. BS Trần Thu Hương - Khoa mắt Trẻ em, Bệnh viện Mắt T.Ư cho biết, bé Thảo được đưa đến viện ngày 5/11 và được chẩn đoán có nguy cơ bị loét thủng giác mạc hai mắt. Nguyên nhân dẫn tới tình trạng loét thủng giác mạc của bệnh nhi Thảo là do nhiễm trùng nặng, gia đình thiếu hiểu biết nên dùng phương pháp điều trị dân gian nhỏ sữa mẹ vào mắt cho con làm tình trạng bệnh diễn biến nặng rất nhanh.” (Theo báo mới.com ngày 08/11/2017)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-