Người mẹ đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên có quyền từ chối nhận tài sản mà con được hưởng thừa kế hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #206418 10/08/2012

    baolong012345

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người mẹ đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên có quyền từ chối nhận tài sản mà con được hưởng thừa kế hay không?

    Tôi có câu hỏi nhờ TVPL tư vấn giúp như sau:
    Anh tôi chết trước cha tôi. Anh tôi có vợ còn sống và một con 6 tuổi. Theo quy định của pháp luật, con của anh tôi sẽ được quyền hưởng thừa kế thế vị suất của anh tôi (mẹ cháu không được quyền hưởng). Vừa rồi, gia đình tôi ra Văn phòng công chứng phân chia tài sản thừa kế của cha tôi. Vì con của anh tôi chưa thành niên nên mẹ của cháu (là người đại diện theo pháp luật của cháu) đại diện cháu thỏa thuận phân chia tài sản thừa kế với những người thừa kế khác. Tuy nhiên, người mẹ lại không đồng ý nhận thừa kế tài sản mà lẽ ra cháu được nhận theo quy định của pháp luật mà để lại cho chú bác hưởng, mặc dù chú, bác vẫn muốn cho cháu hưởng.
    Cho tôi hỏi, người mẹ đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên có quyền từ chối nhận tài sản mà con được hưởng thừa kế hay không? nếu có thì căn cứ quy định nào của pháp luật, nếu không thì căn cứ vào quy định nào của pháp luật?
    Xin cám ơn.

     
    7698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206524   10/08/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


     

    Theo quy định tại Điều 21 bộ luật dân sự 2005. . Người không có năng lực hành vi dân sự 
    Người chưa đủ sáu tuổi không có năng lực hành vi dân sự. Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện. Trường hợp này người mẹ là đại diện theo pháp luật của con vì thế có toàn quyền quyết định các giao dịch liên quan đến quyền, nghĩa vụ của con.
     

     

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #206653   11/08/2012

    baolong012345
    baolong012345

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo luật sư thì người mẹ có toàn quyền quyết định các giao dịch liên quan đến quyền, nghĩa vụ của con. Nhưng trường hợp này người mẹ từ chối tài sản mà con được nhận như vậy là không đảm bảo lợi ích của con theo quy định tại Điều 144 khoản 1. Vậy việc người mẹ từ chối nhận tài sản có vi phạm quy định pháp luật hay không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869