Người mẹ 16 tuổi mà giết con mới đẻ thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #521985 28/06/2019

    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 87 lần


    Người mẹ 16 tuổi mà giết con mới đẻ thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    Đối với vấn đề “Người mẹ 16 tuổi mà giết con mới đẻ có phải chịu trách nhiệm hình sự không?” được chia thành các trường hợp như sau:

    Trường hợp 1: Người này đủ 16 tuổi và thuộc trường hợp quy định tại Điều 124 Bộ luật hình sự 2015 thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội “giết con mới đẻ”.

    Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự quy định: “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác”.

    Như vậy, nếu người này đã đủ 16 tuổi và thuộc trường hợp do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giết hoặc vứt con mới đẻ theo điều 124 Bộ luật Hình sự 2015 và bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm; dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    Trường hợp 2: Người này chưa đủ 16 tuổi và thuộc trường hợp quy định tại Điều 124 thì không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Căn cứ theo khoản 2 Điều 12 bộ luật Hình sự 2015 thì tội “giết con mới đẻ” hông thuộc các trường hợp được liệt kê tại khoản 2 Điều 12 do đó không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Trường hợp 3: Nếu việc giết con mới đẻ không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 124 Bộ luật Hình sự thì dù người này đủ 16 tuổi hay chưa đủ 16 tuổi đều phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người và chịu mức hình phạt cao nhất là 20 năm.

    Như vậy, cần căn cứ theo độ tuổi cũng như theo hoàn cảnh của hành vi để truy cứu trách nhiệm hình sự cũng như mức hình phạt phù hợp đối với người mẹ 16 tuổi giết con mới đẻ.

     

     
    3500 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haitran1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522235   29/06/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 113 lần


    Ở trường hợp thứ 3:  Nếu việc giết con mới đẻ không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 124 Bộ luật Hình sự 2015 thì đồng nghĩa đây là tội giết người mà theo quy định tại Điều 123 Bộ luật hình sự 2015:
     
    Điều 123 . Tội giết người
     
    "1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình".
     
    => Như vậy hình phạt cao nhất của tội này là Tử hình do vậy đây là loại tội phạm đặc biệt nghiêm trọng người từ đủ 14 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này theo quy định tại Điều 9 và Điều 12 BLHS 2015.
     
    Thông tin trao đổi cùng bạn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #522249   30/06/2019

    enychi
    enychi
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 3280
    Cảm ơn: 778
    Được cảm ơn 220 lần


    Tội giết hoặc vứt con mới đẻ quy định tại Điều 124 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017). Tương ứng với Điều 94. Tội giết con mới đẻ BLHS 1999.

    Điều 124. Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

    1. Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tui dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    1. Khái niệm

    • Giết con mới đẻ được hiểu là hành vi của người mẹ làm chết con do mình mới sinh ra trong 07 ngày tuổi một cách quý và trái pháp luật dẫn đến hậu quả đứa trẻ sơ sinh đó chết.
    • Vứt con mới đẻ được hiểu là hành vi của người mẹ đã vứt bỏ con do mình mới sinh ra trong 07 ngày tuổi một cách quý và trái pháp luật dẫn đến hậu quả đứa trẻ sơ sinh đó chết.

    2. Các yếu tố cấu thành tội giết hoặc vứt con mới đẻ

    2.1. Mặt khách quan

    a) Về hành vi. Có một trong các hành vi sau

    • Có hành vi làm chết con mới đẻ một cách cố ý và trái pháp luật hành vi này được thể hiện bằng những hành động cụ thể như bóp cổ, cho uống thuốc độc,…
    • Có hành vi vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết đây là những hành vi được thực hiện bằng cách từ bỏ nghĩa vụ nuôi dưỡng đứa con mới đẻ của chính mình như mang đi vứt bỏ ở bãi rác…) dẫn đến hậu quả là đứa trẻ chết.

    b) Dấu hiệu khác. Hành vi nêu trên phải xảy ra trong những trường hợp do ảnh hưởng của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mới truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này, đây là dấu hiệu bắt buộc của tội này.

    • Do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu như do mê tín dị đoan nên tin rằng con mình sống sẽ nguy hiểm đến tính mạng của người khác nên vứt bỏ đứa trẻ dẫn đến hậu quả là đứa trẻ chết; do đứa trẻ sinh ra có hình dị dạng tin là ma quỷ nên đã giết đứa trẻ đó…
    • Trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt như do quá nhiều khổ nhưng đứa trẻ sinh ra bị bệnh hiểm nghèo mà không có tiền chữa nên đã giết đứa trẻ đó; sinh ra ngoài gia thú thường gọi là con ngoan sợ bị phát hiện sẽ ảnh hưởng đến uy tín, danh dự của gia đình, bị áp lực của gia đình, xã hội nên đã vứt bỏ đứa trẻ dẫn đến hậu quả làm đứa trẻ đó chết…

    c) Đối tượng của tội phạm này là trẻ sơ sinh được sinh ra trong 07 ngày tuổi.

    Lưu ýthời điểm hoàn thành của tội này là khi đã có hậu quả xảy ra, tức là đứa con mới đẻ chết. Nếu đứa con mới đẻ không bị chết thì không cấu thành tội giết con mới đẻ. Như vậy tội giết con mới đẻ không có trường hợp phạm tội chưa đạt.

    2.2. Khách thể

    Hành vi nêu trên trên xâm phạm đến tính mạng quyền được bảo vệ tính mạng của trẻ sơ sinh.

    2.3. Mặt chủ quan

    Người phạm tội đã thực hiện tội phạm này với lỗi cố ý (cố ý trực tiếp hoặc cố ý gián tiếp).

    2.4. Chủ thể

    Chủ thể của tội giết con mới đẻ được xem là chủ thể đặc biệt, đó là người mẹ trực tiếp sinh ra đứa trẻ. Do đó những trường hợp giết con hoặc vứt bỏ đứa trẻ làm đứa trẻ chết mà người thực hiện hành vi đó không phải là người mẹ đã sinh ra đứa trẻ đó thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người. Nếu người mẹ giết con mình mới sinh ra mà không bị ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt thì không thuộc trường hợp phạm tội này mà phạm vào tội giết người.

    3. Về hình phạt

    a) Đối với tội giết con mới đẻ (khoản 1)

    Của mức phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    b) Đối với tội vứt con mới đẻ (khoản 2)

    Có mức phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến hai năm.

    Cập nhật bởi enychi ngày 30/06/2019 07:17:54 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #536442   31/12/2019

    Thông tin thêm đến bạn!

    Khi áp dụng hình phạt đối với người chưa thành niên phạm tội cần hạn chế áp dụng hình phạt tù. Khi xử phạt tù có thời hạn, Tòa án cho người chưa thành niên phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đã thành niên phạm tội tương ứng.

    Không áp dụng hình phạt tiền đối với người chưa thành niên phạm tội ở độ tuổi từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người chưa thành niên phạm tội

    Không áp dụng hình phạt tiền đối với người chưa thành niên phạm tội ở độ tuổi từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi.

    Không áp dụng hình phạt bổ sung đối với người chưa thành niên phạm tội.

     
    Báo quản trị |