Nguời mất năng lực hành vi dân sự có được đăng ký kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #509916 12/12/2018

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Nguời mất năng lực hành vi dân sự có được đăng ký kết hôn?

    Tôi có đọc Luật hôn nhân và gia đình không thấy cấm người tâm thần nặng không được đăng ký kết hôn. Tuy nhiên khi con của tôi đến UBND xã để xin đăng ký kết hôn với người ở xã khác thì công chức tư pháp hộ tịch trả lời cháu đang được nhà nước bảo trợ xã hội với chế độ được hưởng dạng khuyết tật tâm thần nặng thì không được đăng ký kết hôn. Như vậy có đúng hay không? và căn cứ vào văn bản luật nào hướng dẫn mà công chức tư pháp lại trả lời như vậy?

     
    1738 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509924   12/12/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1028)
    Số điểm: 6940
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Về vấn đề kết hôn thì hiện nay trong Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định điều kiện kết hôn như sau: 
     
    Điều 8. Điều kiện kết hôn
     
    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính. 
     
    Trong các điều kiện trên thì có 1 điều kiện là không bị mất năng lực hành vi dân sự. Và việc xác định một người bị mất năng lực hành vi dân sự thì hiện có quy định Điều 22 Bộ Luật dân sự 2015.
     
    Theo đó, một người bị khuyết tật dạng tâm thần nặng vậy thì đối tượng này đã thuộc diện mất năng lực hành vi dân sự. Do đó, khi cán bộ tư pháp của UBND phát hiện việc này, cán bộ tư pháp hoàn toàn có thể từ chối việc đăng ký kết hôn (và họ sẽ phải từ chối việc đăng ký kết hôn).
     
     
    Báo quản trị |