DanLuat 2015

Người mang chứng minh quân đội có được làm Chủ tịch hội đồng thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #444915 06/01/2017

    ngolongnl

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Người mang chứng minh quân đội có được làm Chủ tịch hội đồng thành viên

    Xin hỏi, Công ty A là doanh nghiệp 100% vốn nhà nước, người đại diện theo pháp luật là ông B - mang chứng minh quân đội, chức danh: Giám đốc. Công ty A góp vốn với các công ty khác (có cả doanh nghiệp 100% vốn nhà nước và doanh nghiệp tư nhân) tạo nên Công ty C. Vậy ông B có được làm Chủ tịch hội đồng thành viên của Công ty C hay không?

    Xin cảm ơn!

     
    954 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445665   21/01/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Đối với trường hợp của bạn, tôi xin được góp ý như sau:

    Nghị định 130/2008 quy định về giấy chứng minh sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam

    Điều 2. Đối tượng được cấp Giấy chứng minh sĩ quan

    Giấy chứng minh sĩ quan cấp cho người được phong quân hàm sĩ quan tại ngũ, bao gồm: Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan và những người được bổ nhiệm giữ chức vụ sĩ quan được phong quân hàm sĩ quan.”

    Căn cứ vào khoản 2 điều 18 LDN 2014 quy định về trường hợp cá nhân, tổ chức không được phép thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    “Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp”

    Do luật không quy định cấm giám đốc của doanh nghiệp nhà nươc  thì không được làm chủ tịch hội đồng thành viên công ty khác nên ông B vẫn có thể trở thành chủ tịch hội đồng thành viên nếu được ủy quyền và điều lệ của công ty cho phép.

    Hy vọng những góp ý trên của tôi sẽ giúp ích được cho bạn. Nếu có thắc mắc gì thêm, bạn vui lòng liên hệ để được tư vấn cụ thể hơn.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Minh Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-