Người lao động xin về hưu trước tuổi nhưng Người sử dụng lao động không đồng ý

Chủ đề   RSS   
  • #398961 09/09/2015

    HoangxuanQuang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Người lao động xin về hưu trước tuổi nhưng Người sử dụng lao động không đồng ý

    Xin chào các Luật sự,

    Mẹ tôi năm nay 53 tuổi, đã tham gia đóng đủ 20 năm BHXH và hiện tại có nhu cầu xin về hưu trước tuổi do không còn đảm bảo sức khỏe. Mẹ tôi đã nộp đơn lên công ty. Tuy nhiên, đại diện công ty không đồng ý cho mẹ tôi nghỉ và làm các thủ tục liên quan với lý do công ty chưa tuyển được người mới thay thế.

    Vậy, kính nhờ các Luật sư tư vấn giúp, mẹ tôi cần làm thủ tục gì hoặc nhờ đơn vị nào hỗ trợ để được giải quyết thủ tục trên.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    3733 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399037   09/09/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Mẹ bạn tuy đã đủ 20 năm trham gia BHXH nhưng tuổi đời mới 53 nên chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí. Bạn lưu ý rằng theo quy định hiện nay thì không còn khái niệm xin hưởng hưu trí sớm vì phải đúng quy định thì mới giải quyết. Tuy vậy, nếu mẹ bạn làm việc trong môi trường nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục quy định và bị suy giảm khả năng lao động theo tỷ lệ nhất định thì mới giải quyết về hưu trước tuổi.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    HoangxuanQuang (10/09/2015)
  • #399045   09/09/2015

    HoangxuanQuang
    HoangxuanQuang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn Luật sư Tuấn đã phản hồi.

    Về trường hợp của mẹ tôi, tôi xin nói rõ hơn như sau:

    Công việc của bà là công việc nặng nhọc, độc hại (đã được quy định tại QĐ 1629/ LĐTBXH ngày 26/12/1996). Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 50 Luật BHXH 2006 và điểm b khoản 1 Điều 54 Luật BHXH 2014 đều quy định lao động nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì được hưởng lương hưu.

    Vấn đề đặt ra là mẹ tôi đã gửi đơn đến công ty để đề nghị được nghỉ hưu nhưng công ty không đồng ý với lý do chưa bố trí được người lao động thay thế. Vậy mẹ tôi cần làm thủ tục gì để yêu cầu công ty đảm bảo quyền lợi này vì hiện sức khỏe của bà không được tốt để tiếp tục công việc.

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #399095   10/09/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Theo Luật:

    Mẹ bạn có quyền nghỉ việc (đơn phương chấm dứt HĐLĐ) sau khi đã có văn bản báo trước với cty 45 ngày. Cty phải ra QĐ cho mẹ bạn nghỉ việc. Sau đó mẹ bạn đến cơ quan BHXH cấp tỉnh để xin thủ tục đi giám định khả năng lao động, nếu kết quả giám định mất sức lao động từ 61% trở lên thì được nghỉ hưu trước tuổi (bị trừ %).

    Nếu cty đồng ý cho mẹ bạn nghỉ thì sẽ làm thủ tục đề nghị cho mẹ bạn đi giám định sức khỏe, sau khi có kết quả giám định, cty làm thủ tục nghỉ hưu cho mẹ bạn.

    Về tình:

    Chắc là công việc mẹ bạn đang đảm nhiệm có khó khăn trong việc tìm người thay thế, nếu mẹ bạn nghỉ mà chưa có người thay sẽ ảnh hưởng đến việc chung của cty nên cty mới chưa giải quyết. Vậy mẹ bạn nên trao đổi với cty nhanh chóng tìm người thay thế để mẹ bạn được nghỉ theo nguyện vọng.

    Vì vậy, theo tôi trong thời gian này, mẹ bạn vẫn làm việc nhưng đề nghị cty làm thủ tục giới thiệu đi giám định sức khỏe. Sau khi có kết quả giám định, đồng thời tìm được người thay thế thì làm thủ tục nghỉ hưu cho mẹ bạn.

    Những nơi mẹ bạn cần nhờ tác động là công đoàn cty, công đoàn cấp huyện và cơ quan lao động cấp huyện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    HoangxuanQuang (10/09/2015)
  • #399117   10/09/2015

    HoangxuanQuang
    HoangxuanQuang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn R1A1 đã phản hồi rất chi tiết.

     
    Báo quản trị |  
  • #399137   10/09/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Sau khi nhận được thông tin bài viết thứ hai của bạn, tôi đính chính lại bài viết trước của tôi như sau:

    Mẹ bạn đủ điều kiện nghỉ hưu mà không phải đi giám định khả năng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    HoangxuanQuang (11/09/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com