DanLuat 2015

Người lao động vi phạm thời hạn cam kết sau đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #321289 03/05/2014

    khanhnguyen91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động vi phạm thời hạn cam kết sau đào tạo

    Doanh nghiệp cử người lao động đi đào tạo nghề ở nhật bản với cam kết sau khi học xong sẽ về làm việc cho doanh nghiệp 7 năm, nếu vi phạm sẽ bồi thường 7000 usd . sau khi học xong người lao động trở về làm việc cho doanh nghiệp và 2 bề kí hợp động lao động thời hạn 3 năm. Hết thời hạn người lao động chấm dứt hợp đồng với lý do hợp đồng hết thời hạn mặc dù doanh nghiệp đã đề nghị ký hợp đồng tiếp. Doanh nghiệp yêu cầu người lao động bồi thường chi phí đào tạo. Trong trường hợp này người lao động có phải bồi thường toàn bộ 7000 usd chi phí đào tạo không?

    Cập nhật bởi khanhnguyen91 ngày 03/05/2014 09:00:19 SA
     
    4653 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321487   05/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    1. Trong trường hợp này nếu công ty có ký hợp đồng đào tạo nghề với người lao động theo quy định sau:
    Điều 62. BLLĐ năm 2012: " Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề
    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.
    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.
    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:
    a) Nghề đào tạo;
    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;
    c) Chi phí đào tạo;
    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;
    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;
    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.
    3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài."
     
    Như vậy, nếu trong hợp đồng học nghề đã kí với người lao động trên với nội dung cụ thể như: Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo là 7 năm, nếu vi phạm sẽ bồi thường 7000 usd và có quy định về trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo nếu không thực hiện đúng thời hạn ghi trong hợp đồng.
    Thì khi người lao động không thực hiện đúng cam kết sẽ phải hoàn trả chi phí đào tạo và mức phạt vi phạm như trên.
    2. Tuy nhiên nếu công ty không ký hợp đồng đào tạo với người lao động mà chỉ ký hợp đồng lao động xác định thời hạn là 3 năm thì khi hết thời hạn người lao động có thể chấm dứt HĐLĐ vì đã hết hạn theo hợp đồng, trường hợp này người lao động chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật nên không phải hoàn trả chi phí đào tạo.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-