Người lao động tự ý bỏ việc nhiều ngày

Chủ đề   RSS   
  • #570703 26/04/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 3234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Người lao động tự ý bỏ việc nhiều ngày

    Chào anh/chị. Em có 1 câu hỏi muốn ạ.
    Bên công ty em người lao động tự ý bỏ việc rất nhiều, không viết đơn và cũng không đến công ty làm các thủ tục ạ. Vậy cho em hỏi:Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày không có lý do chính đáng thì có được coi là NLĐ đơn phương chấm dứt hđ trái quy định hay không?Công ty chấm dứt HĐ và yêu cầu NLĐ bồi thường HĐ theo khoản 2 và 3 điều 40 có đúng quy định hay không?
     
    82 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570723   26/04/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

    a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;”

    Theo quy định trên, người lao động khi vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì bị xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Trong trường hợp của anh người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày không có lý do chính đáng không được xem là người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật (chỉ trừ trường hợp người lao động nghỉ luôn sau thời gian tự ý bỏ việc, không quay lại công ty làm việc nữa mà không thực hiện việc báo trước, do đó anh cần xác định lại là người lao động đang nghỉ luôn hay chỉ bỏ việc 1 thời gian rồi đi làm lại). 

    Như vậy, với căn cứ là người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày công ty không có quyền yêu cầu người lao động bồi thường theo khoản 2 và 3 điều 40 Bộ luật Lao động hay yêu cầu của công ty là trái quy định.

    Trong trường hợp của anh nếu người lao động nghỉ 5 ngày làm việc liên tục thì công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động 2019.

    Ngoài ra trường hợp người lao động không nghỉ liên tục tuy nhiên khi cộng dồn đủ 5 ngày trong thời hạn 30 ngày thì công ty có quyền áp dụng hình thức kỷ luật sa thải đối với nhân viên này theo quy định tại Điều 125 Bộ luật Lao động 2019.

     
    Báo quản trị |