Người lao động tự nguyện tăng ca người sử dụng lao động có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #528743 22/09/2019

    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 37 lần


    Người lao động tự nguyện tăng ca người sử dụng lao động có bị xử phạt không?

    Hiện nay việc tăng ca ở các khu công nghiệp rất nhiều, cứ mỗi tuần làm việc thì người lao động tăng ca 28 tiếng điều này đã vi pháp vào quy định pháp luật lao động.

    Nhưng việc tăng ca này không phải là yêu cầu bắt buộc người sử dụng lao động mà sự tự nguyện của người lao động.  Thế rất nhiều câu hỏi đặt ra, người lao động tự nguyện tăng ca thì có vi phạm quy định về thời giờ làm việc hay không? Người sử dụng lao động có bi phạt với sự tự nguyện tăng ca của người lao động không? Xin lý giải các thắc mắc như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012, người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    - Được sự đồng ý của người lao động;

    - Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    - Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    Như vậy, việc bố trí người lao động làm thêm phải đáp ứng đủ các điều kiện trên, như vậy trong trường hợp người lao động tự nguyện tăng ca thì người sử lao động cần đáp ứng số giờ làm thêm trên 01 ngày, cũng như trong 01 tháng của người lao động. Ngoài ra, đảm bảo thời gian nghỉ bù đối với thời gian tăng ca không được nghỉ đó.

    Vậy nên, việc người lao động tự nguyện tăng ca thì thời gian tăng ca của họ vượt quá 12 giờ/ ngày; 30 giờ/ tháng thì người lao động đã vi phạm pháp luật, và bị xử lý theo quy định của pháp luật. Việc xử lý áp dụng theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, cụ thể mức xử phạt như sau:

    “Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 hoặc quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.”

    Việc xử lý người sử dụng lao động về hành vi tự nguyện tăng của người lao động là một quy định hạn chế việc tăng ca trái luật ảnh hưởng đến sức khỏe của người lao động.

     
    3376 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thongtho vì bài viết hữu ích
    vulieu9102 (30/11/2019) nguyenmailaw1012 (23/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528757   22/09/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14366)
    Số điểm: 99343
    Cảm ơn: 3272
    Được cảm ơn 5058 lần
    SMod

    thongtho viết:

    ...

    Vậy nên, việc người lao động tự nguyện tăng ca thì thời gian tăng ca của họ vượt quá 12 giờ/ ngày; 30 giờ/ tháng thì người lao động đã vi phạm pháp luật, và bị xử lý theo quy định của pháp luật. Việc xử lý áp dụng theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, cụ thể mức xử phạt như sau:

    ...

    Chắc ý bạn muốn nói người sử dụng lao động đã vi phạm luật. 

     
    Báo quản trị |  
  • #532273   31/10/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Quy định là vậy thôi chứ theo mình thây thì nhiều trường hợp người lao động đơn cử như công nhân trong các nhà máy họ luôn phải làm thêm giờ nếu công ty hàng về gấp...những trường hợp này họ đâu có quyền lựa chọn nếu không sẽ bị o ép ngay

     
    Báo quản trị |  
  • #533948   30/11/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Bộ luật lao động quy định làm thêm giờ phải được sự đồng ý của người lao động, nhưng trên thực tế mình nhận thấy không phải như vậy, việc làm thêm giờ toàn do người sử dụng lao động ấn định không à, có thông báo làm thêm giờ là người lao động phải làm thêm, chứ chẳng mấy khi thấy người sử dụng lao động hỏi xem người động có đồng ý hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #533960   30/11/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 234 lần


    Việc làm thêm giờ phải đảm bảo số giờ quy định: Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm.
     
     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #533961   30/11/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 234 lần


    Mình bổ sung chế độ cho người lao động khi làm thêm giờ vào ban đêm:
     
    Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #534042   30/11/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Vẫn câu nói muôn thủa là mặc dù quy định là thế… nhưng thực ra người sử dụng lao động có vô vàn cách để lách luật với sự đồng thuận của người lao động, thậm chí còn được cho là người lao động muốn như thế? Một khía cạnh khác là làm sao luật có thể kiểm soát được đó là ý chí của 100% nhân viên tăng ca

     

    Cập nhật bởi thuychichu ngày 30/11/2019 05:56:56 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #534267   30/11/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Theo quan điểm của mình thì việc tăng ca là thỏa thuận của hai bên chứ không ai ép ai làm được. Mặt khác, Bộ Luật lao động cũng quy định về thời gian làm thêm tối đa. Do đó, người sử dụng lao động chỉ được phép tổ chức làm thêm giờ trong khoản thời gian cho phép chứ không thể vượt quá dù người lao động tự nguyện. Nếu vượt quá thì đơn vị có cơ sở bị xử phạt hành chính.

     

     
    Báo quản trị |