Người lao động tự đi quyết toán thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #531571 28/10/2019

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Người lao động tự đi quyết toán thuế TNCN?

    Công ty mình có bạn này làm việc tại công ty kia là chính thức. Đồng thời bạn cũng có làm việc tại công ty mình (công ty mình không ký hợp đồng lao động mà làm dưới dạng cộng tác viên, thuế TNCN được khấu trừ ngay tại thời điểm ký hợp đồng và công ty mình đã nộp hộ). Nếu cuối năm bạn này không tự đi quyết toán thuế TNCN thì có bị sao không ạ?

     

     
    5549 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531573   28/10/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Theo điểm c, khoản 2, Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC nguyên tắc cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ khai thuế tiếp theo, trừ các trường hợp sau: 

    - Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.
     
    Như vậy trước tiên phải xem người lao động này có nhu cầu quyết toán với khoản thu nhập vãng lai hay không? Nếu có thì người lao động tự quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế (không thuộc trường hợp được ủy quyền cho công ty đang ký kết HĐLĐ). Nếu như NLĐ đã được khấu trừ 10% tại công ty chị và không có nhu cầu quyết toán với phần thu nhập này thì có thể ủy quyền cho công ty kia khấu trừ thuế đối với tiền lương, tiền công do công ty bên đó chi trả (trong trường hợp thu nhập đến mức chịu thuế). 
     
    Báo quản trị |