DanLuat 2015

người lao động thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ

Chủ đề   RSS   
  • #286731 17/09/2013

    hoangtrangtrang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    người lao động thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ

    chào các anh chị! anh chị cho em hỏi!

    nếu trong quá trình làm việc NLĐ vi phạm nội quy lao động, bị nhắc nhở nhiều lần nhưng không khắc phục. cụ thể là bị kỷ luật cảnh cáo miệng có lập văn bản, tiếp đó 2 tháng sau lại tiếp tục vi phạm. 

    như vậy trường hợp nay có được xem là người lao động  thường xuyên khộng hoàn thành nhiệm vụ không? trong khi theo Điều 12 NĐ44/2003 quy định là " nhắc nhở bằng văn bản ít nhất 2 lần trong 1 tháng" nhưng trường hợp này thì sau khi bị kỷ luật lần 1 bằng văn bản cách đó 2 tháng sau ông mới vi phạm tiếp lần 2?

     
    11068 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286809   18/09/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Liên quan nội dung em hỏi, hiện nay Nghị định số 44/2003/NĐ- CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ đã hết hiệu lực, có nghĩa rằng quy định về việc người lao động không thường xuyên hoàn thành nhiệm vụ là căn cứ để người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có thể được hiểu rộng hơn phạm vi một tháng, ví dụ một quý hoặc một năm theo tính chất của hợp đồng có thời hạn hay không có thời hạn. Do đó doanh nghiệp của em có thể sửa đổi bổ sung nội quy lao động cho phù hợp với quy định của Bộ luật Lao động năm 2013.

    Luật sư cũng lưu ý em là trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn với người lao động thì cần phải thực hiện theo đúng trình tự, thủ tục do pháp luật quy định nhé.

    Chúc em khỏe và thành công!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    nhoctb (05/11/2013)
  • #295528   05/11/2013

    nhoctb
    nhoctb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 16
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy Luật sư cho em hỏi ạ, với nhân viên không hoàn thành nhiệm vụ thì trình tự chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật được thực hiện theo các bước như thế nào ạ, và thủ tục bắt buộc phải có đủ là gì ạ? Chân thành cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #319730   21/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3092
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Bạn ngước mắt lên 1 chút sẽ thấy câu trả lời

    lsduongmai viết:

    Chào em!

    Liên quan nội dung em hỏi, hiện nay Nghị định số 44/2003/NĐ- CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ đã hết hiệu lực, .....

     
    Báo quản trị |  
  • #367898   16/01/2015

    hieutb06
    hieutb06

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo mình thì Doanh nghiệp bạn cần phải tự quy định rõ và cụ thể HÀNH VI KHÔNG HOÀN THÀNH và TẦN SUẤT vi phạm  của hành vi này nếu không sẽ không đơn phương chấm dứt được người lao động. Và có khả năng sẽ rơi vào trường hợp đơn phương trái pháp luật

     
    Báo quản trị |