Người lao động thử việc có tính chất phức tạp, khi nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #533844 29/11/2019

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (94)
    Số điểm: 2390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Người lao động thử việc có tính chất phức tạp, khi nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

    Người lao động thử việc có tính chất phức tạp, khi nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

     
    700 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533901   29/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100839
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Trích luật lao động

     

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    ...2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #534387   02/12/2019

    Vì thông tin mà bạn đã cung cấp không nói rõ là nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương hay nghỉ việc chấm dứt hợp đồng lao động nên mình sẽ chia ra hai trường hợp để xét.

    - Thứ nhất, trường hợp bạn nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương thì pháp luật không quy định phải báo trước bao nhiêu ngày, nội dung này sẽ được thỏa thuận trong hợp đồng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động. Về việc nghỉ việc riêng và nghỉ không hưởng lương thì pháp luật có quy định tại Điều 116 Bộ luật lao động 2012.

    - Thứ hai, trường hợp bạn nghỉ việc chấm dứt hợp đồng lao động thì theo quy định tại khoản 2 Điều 29 Bộ luật lao động 2012 thì:

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”
    => Như vậy, người lao động có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước cho người sử dụng lao động.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)