Người lao động thử việc có tính chất phức tạp, khi nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #522255 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Người lao động thử việc có tính chất phức tạp, khi nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

    Người lao động thử việc có tính chất phức tạp, khi nghỉ việc phải báo trước bao nhiêu ngày?

     
    1348 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (07/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522263   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8739
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Theo Điều 29 Bộ luật Lao động 2012, trong thời hạn 03 ngày khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc cần trình độ từ trung cấp, cao đẳng trở lên, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử.

    Trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

    Đồng thời khoản 2 Điều này cũng chỉ rõ, trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Như vậy trong thời gian thử việc, người lao động có quyền nghỉ mà không cần phải báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu. Ở đây không phân biệt đang thử công việc có tính chất đơn giản hay phức tạp chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #522442   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Cho mình hỏi người lao động ký hợp đồng thử việc 2 tháng, đã hết thời hạn và đã được nhận. Công ty đưa hợp đồng lao động 3 năm nhưng NLĐ vẫn chưa ký và đang tiếp tục làm việc. Vậy nếu NLĐ nghỉ việc, không ký hợp đồng này thì có cần phải báo trước bao nhiêu ngày hay không? Sau bao nhiêu ngày kể từ ngày hết hợp đồng thử việc thì bắt buộc phải ký hợp đồng lao động, nếu vẫn không ký thì có bị mặc định là đã ký hay như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #529584   30/09/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (955)
    Số điểm: 6505
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 133 lần


    Trường hợp đang trong thời gian thử việc thì lao động thử việc được nghỉ bất cứ lúc nào không cần phải báo trước bạn nhé. 
    Đối với câu hỏi của bạn Linh thì đã phát sinh hợp đồng lao động rồi. Trường hợp người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động xác định thời hạn bằng văn bản thì sẽ bị xử phạt bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #529714   30/09/2019

    thongtho
    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 quy định đối với nhân viên thử việc khi nghỉ chưa hết thời hạn hợp đồng thử việc không cần phải báo trước thời gian nghỉ, bên cạnh đó không đặt vấn đề bồi thường thiệt hại trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
  • #532662   07/11/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo khoản 2 Điều 29 Bộ luật lao động năm 2012 thì trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Như vậy trong thời gian thử việc, người lao động có quyền nghỉ mà không cần phải báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/11/2019)
  • #533572   27/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Theo mình cần xem xét hợp đồng thử việc có quy định về việc nghỉ việc đối với nhân viên thử việc hay không? Nếu có thì thực hiện theo thỏa thuận có ký kết theo hợp đồng. Còn nếu không có thỏa thuận thì trong thời gian thử việc người lao động có quyền nghỉ bất cứ lúc nào không cần báo trước.

     
    Báo quản trị |