Người lao động thời vụ có phải ký hợp động lao động và đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #419847 27/03/2016

    tuannguyen11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động thời vụ có phải ký hợp động lao động và đóng BHXH không?

    Luật sư cho em hỏi, người lao động làm việc theo thời vụ 4h/ 1 ngày, công ty có phải ký động lao động và đóng BHXH không? Tiền lương có bị trừ 10% thuế TNCN không?

    Xin chân thành cám ơn!

     
    6117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422196   21/04/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10170)
    Số điểm: 57923
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4079 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Người lao động làm việc mùa vụ (hay còn gọi là thời vụ) vẫn phải ký hợp đồng lao động để có cơ sở quản lý, trả lương ... Và nếu giao kết hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên (trước đây là đủ 3 tháng trở lên) thì phải tham gia BHXH bắt buộc. Tiền lương là thu nhập trong tháng vẫn tiến hành tính thuế TNCN bình thường theo quy định.

    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #422239   21/04/2016

    Khoản 1 Điều 4 của Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH:

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

    1.1. Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    1.2. Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ 01/01/2018)

    Do vậy, trong trường hợp làm việc từ 03 tháng trở lên phải ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Trường hợp 01 tháng áp dụng từ 01/01/2018.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #424289   11/05/2016

    acauk57b
    acauk57b

    Male
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Trả lời:

    Với câu hỏi của bạn, tôi xin trả lời bạn như sau:

    Người lao động làm việc mùa vụ (hay còn gọi là thời vụ) vẫn phải ký hợp đồng lao động để có cơ sở quản lý, trả lương ... Và nếu giao kết hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên (trước đây là đủ 3 tháng trở lên) thì phải tham gia BHXH bắt buộc. Tiền lương là thu nhập trong tháng vẫn tiến hành tính thuế TNCN bình thường theo quy định.
    Theo Khoản 1 Điều 4 của Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theoQuyết định số 959/QĐ-BHXH:
    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:
    1.1. Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
    1.2. Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ 01/01/2018)”
    Do vậy, trong trường hợp làm việc từ 03 tháng trở lên phải ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Trường hợp 01 tháng áp dụng từ 01/01/2018.
    Để được trợ giúp miễn phí, hãy liên hệ với tôi
     
    Báo quản trị |  
  • #469963   06/10/2017

    sunnyshine
    sunnyshine

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho e hỏi, công ty em có ký hợp đồng lao động thời vụ (3h/ngày) với 2 người. 1 người là người cao tuổi đã nghỉ hưu (có trợ câp mất sức) 1 người là kế toán (đang đóng bảo hiểm ở công ty chính rồi) vậy công ty e có thể ký hợp đồng lao động thời vụ (3h/ngày) với thời hạn 1 năm với 2 người này và trong hợp đồng ghi rõ NLĐ không muốn đóng BHXH và tiền BHXH sẽ được trả vào tiền lương hàng tháng không? và người lao động có phải đóng thuế TNCN là 10% thu nhập sau mỗi lần đc trả lương k? 

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #470186   09/10/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10170)
    Số điểm: 57923
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4079 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    1/ Công ty bạn có thể ký hợp đồng mùa vụ với hai lao động này có thời gian dưới 12 tháng (lưu ý là dưới 12 tháng nhé).

    2/ Vì hai lao động này một ngươi là hưu trí và một người đã tham gia BHXH nơi khác nên không tiếp tục tham gia BHXH bên công ty bạn và công ty bạn sẽ chi trả tiền BHXH vào lương để họ tự tham gia.

    3/ Vì công ty bạn có chi trả thu nhập thông qua hợp đồng lao động nên dĩ nhiên phải khấu trừ thuế TNCN theo đúng quy định.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    sunnyshine (16/10/2017)
  • #471032   16/10/2017

    sunnyshine
    sunnyshine

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ. Cảm ơm luật sư nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com