DanLuat 2015

Người lao động sau khi về hưu có được tiếp tục làm việc theo hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #456041 04/06/2017

    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    Người lao động sau khi về hưu có được tiếp tục làm việc theo hợp đồng lao động?

    Người cao tuổi là người quá độ tuổi quy định của Bộ luật lao động 2012, đối với nam là 60 tuổi, nữ là 55 tuổi.  Những người làm việc sau độ tuổi này được xem là người lao động cao tuổi.

    Hãy tìm hiểu xem Bộ luật lao động quy định như thế nào về người lao động cao tuổi nhé

    - Điều 167 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    "Điều 167. Sử dụng người lao động cao tuổi

    1. Khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới theo quy định tại Chương III của Bộ luật này.

    2. Khi đã nghỉ hưu, nếu làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi vẫn được hưởng quyền lợi đã thoả thuận theo hợp đồng lao động.

    3. Không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ người lao động cao tuổi, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của Chính phủ.

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quan tâm chăm sóc sức khoẻ của người lao động cao tuổi tại nơi làm việc."

    -  Điều 6 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định: 

    "Điều 6. Hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi 

    1. Khi người sử dụng lao động có nhu cầu và người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật thì hai bên có thể thỏa thuận kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. 

    2. Khi người sử dụng lao động không có nhu cầu hoặc người lao động cao tuổi không có đủ sức khỏe thì hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động."

    - Điều 11 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định;

    "Điều 11. Sử dụng người lao động cao tuổi làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm 

    1. Việc sử dụng người lao động cao tuổi làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm chỉ được thực hiện khi có đủ các điều kiện sau đây: 

    a) Người lao động cao tuổi có kinh nghiệm, tay nghề cao với thâm niên nghề nghiệp từ đủ 15 năm trở lên; được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ nghề hoặc được công nhận là nghệ nhân theo quy định của pháp luật; 

    b) Người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo tiêu chuẩn do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành đối với nghề, công việc; 

    c) Sử dụng có tính thời điểm; không quá 05 năm đối với từng người lao động; 

    d) Phải khám sức khỏe định kỳ ít nhất 02 lần trong một năm; 

    đ) Có ít nhất 01 người lao động không phải là người lao động cao tuổi cùng làm việc. 

    2. Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều này, Bộ, cơ quan ngang Bộ quy định chức danh nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và các điều kiện cụ thể đối với từng trường hợp đặc biệt sử dụng người lao động cao tuổi trong lĩnh vực, ngành, nghề thuộc thẩm quyền quản lý."

    Tóm lại, người lao động sau khi về hưu nếu có đủ sức khỏe và người sử dụng lao động có nhu cầu có thể tiếp tục hợp đồng hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. Tuy nhiên, cần phải đảm bảo về sức khỏe và công việc cho người cao tuổi và khi người cao tuổi không đủ sức khỏe thì hai bên phải chấm dứt hợp đồng.

     
    2038 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuytrang95 vì bài viết hữu ích
    thanhdatvo95 (05/06/2017) taigioi1995 (04/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456054   04/06/2017

    taigioi1995
    taigioi1995
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2014
    Tổng số bài viết (213)
    Số điểm: 5324
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 169 lần


    vấn đề này khá hay, mình cũng đã từng thắc mắc như thế. Mình không biết rằng người lao động đến tuổi nghi hưu thì có được tiếp tục làm việc hay không? Vì mình thấy ở trường của mình có một giảng viên, cô đã qua tuổi nghỉ hưu rồi nhưng vì đam mê cô vẫn tiếp tục công việc đứng trên giảng đường. Mình không biết cô làm việc có thuộc dạng theo hợp đồng lao động hay không? Mình cũng chưa tìm hiểu, hôm nay có bài viết của bạn làm mình hiểu ra được điều mình thắc mắc. Cảm ơn bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #456055   04/06/2017

    Tuổi thọ trung bình nước ta đã tăng cao hơn trước nhiều (mặc dù ông bà mình có nói, ngày xưa tao sống chả có bệnh tật gì, không có viên thuốc nào, sao thời nay toàn ung thư, bệnh mã tính). Tuổi thọ tăng, sức khỏe người dân cũng tốt hơn, dịch vụ y tế chăm sóc sức khỏe tốt thì nhiều người đến tuổi nghỉ hưu người ta vẫn thấy còn khỏe mạnh chán. Còn sức khỏe thì còn lao động. Nhà nước cho phép nhưng cũng quy định giới hạn khi nào phải nghỉ là rất hợp tình hợp lý, phù hợp với nhu cầu thực tiễn.

     
    Báo quản trị |  
  • #456198   05/06/2017

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 12176
    Cảm ơn: 259
    Được cảm ơn 257 lần


    Hi bạn

    Mình cảm thấy đây cũng là một vấn đề rất hay vì hiện nay ai đi làm rồi cũng có lúc đến tuổi nghỉ hưu, dưỡng lão nhưng nhiều người không mong muốn như vậy vì họ cảm thấy mình còn có thể làm việc được và cống hiến cho công ty, cho Xã hội được. Có thể việc họ muốn tiếp tục là lý do cá nhân, công việc hoặc hoàn cảnh .v.v nên họ muốn được làm việc tiếp, tuy nhiên vấn đề này còn tuỳ thuộc vào người sử dụng lao động nhìn nhận trên mọi phương diện để đánh giá xem họ có thể tiếp tục được nữa hay không mà đưa ra quyết định:'(. Cũng phải nói rằng được làm việc là hạnh phúc nhưng sức khoẻ con người là có hạn, vậy nên nếu đã đến tuổi nghỉ hưu thì tốt nhất nên nghỉ hưu tĩnh dưỡng tuổi già và làm những việc mà mình chưa thể làm được trong lúc cống hiến cho công ty, xã hội - chứ Nhà nước ra Quy định về độ tuổi nghỉ hưu là nam 60t nữ 55 tuổi là đã tính toán phần nào khả năng làm việc và hạn mức tối ưu của con người rồi !

    Theo mình thì làm việc cống hiến cho cty, cho xã hội khi đên tuổi nghỉ hưu cũng nghỉ thôi, ko gồng mình làm việc đc nữa:D. Cũng phải nghĩ xa xa như kiểu nghỉ để cho lớp trẻ nó lên, nó sáng tạo và sức khoẻ tràn đầy năng lượng, nó sẽ làm tốt hơn mình, mình ko thể cắm rễ mãi được, cũng đến lúc phải đứng sang một bên để nhìn những mần non của xã hội vươn lên chứ !. Đúng ko mấy bạn :|

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    thuytrang95 (06/06/2017)
  • #457351   14/06/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 22 lần


    Mình cũng xin bổ sung một số quy định về việc sử dụng người lao động cao tuổi như sau:

    - Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian (Khoản 2 Điều 166 Bộ luật lao động)

    - Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 01 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu (Khoản 10 Điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP)

    - Người lao động cao tuổi phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần. (Khoản 2 Điều 152 Bộ luật lao động)

    Lưu ý: người lao động cao tuổi vẫn được tham gia BHYT như bình thường, và người lao động cao tuổi nếu chưa đủ thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ hưu trí thì vẫn phải đóng BHXH bắt buộc, BHTN nếu hợp đồng ký từ đủ 3 tháng trở lên.

     
    Báo quản trị |  
  • #457381   14/06/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Người cao tuổi khác với người lao động cao tuổi. Ngay từ đầu bạn đã viết không đúng rồi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-