DanLuat 2015

Người lao động phải thử việc tối đa bao lâu?

Chủ đề   RSS   
  • #500399 23/08/2018

    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Người lao động phải thử việc tối đa bao lâu?

    Căn cứ Điều 27 Bộ luật lao động 2012 quy định về thời gian thử việc:

    - Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    -  Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    - Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    -  Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Như vậy, người lao động có thể phải thử việc nhiều lần (quy 1 lần thử việc là thời gian tối đa) cho cùng 1 công ty. Ví dụ: thử việc 2 tháng đối với công việc kế toán, công ty nói không phù hợp và được sự đồng ý của NLĐ, chuyển họ đến bộ phận làm công việc khác, tiếp tục thời gian thử việc là 1 tháng. Trường hợp trên, công ty vẫn thực hiện đúng theo quy định pháp luật.

     
    470 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500426   24/08/2018

    Quy định này đọc kỹ lại thấy việc áp dụng trên thực tế nhiều khi lại không đúng. Chẳng hạn như trường hợp người lao động là công nhân lao động phổ thông, thời gian thử việc hiện nay là 2 tháng. Trong khi đó đối với công nhân thì đâu đòi hỏi chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên. Theo như quy định trên thì đối với công nhân, thời gian thử việc chỉ là 6 ngày.

     
    Báo quản trị |  
  • #502149   14/09/2018

    Hiện nay Bộ luật lao động 2012 chỉ quy định chỉ được thử việc một lần đối với một công việc. Do vậy người sử dụng lao động có thể thỏa thuận thử việc 2 lần với hai công việc khác nhau cho cùng một người lao động như bạn nói ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-