Người lao động nước ngoài sang Việt Nam làm việc có phải đóng bảo hiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #567222 30/01/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Người lao động nước ngoài sang Việt Nam làm việc có phải đóng bảo hiểm?

    Người lao động nước ngoài được công ty mẹ ở nước ngoài cử sang làm việc tại Việt Nam thì có phải đóng bảo hiểm xã hội với bảo hiểm y tế không?

     
    204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567247   30/01/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    1. Về BHXH: chị xem quy định tại Nghị định 143/2018/NĐ-CP nhé. Cụ thể chị xem tại Điều 2 như sau:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

    2. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 của Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03 tháng 02 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;

    b) Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động.

    ...".

    Theo đó nếu đáp ứng các điều kiện sau thì phải đóng BHXH cho người lao động nước ngoài này chị nhé:

    - Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

    - Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên.

    - Không thuộc các trường hợp tại khoản 2 nêu trên. 

    Ngược lại thì không cần đóng BHXH ạ.

    2. Về bảo hiểm y tế: Chị xem tại Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi 2014 như sau:

    "Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

    a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

    ...".

    => Theo đó nếu có ký HĐLĐ từ đủ 03 tháng trở lên thì mình mới phải tham gia BHYT chị nhé.

     
    Báo quản trị |