Người lao động nước ngoài làm việc cho 2 công ty thì cần 2 giấy phép lao động

Chủ đề   RSS   
  • #542342 30/03/2020

    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (871)
    Số điểm: 8107
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 167 lần


    Người lao động nước ngoài làm việc cho 2 công ty thì cần 2 giấy phép lao động

    Bên em có 2 công ty cùng 1 tổng giám đốc đứng tên chủ sở hữu. Giờ bên em thuê 1 người nước ngoài về làm giám đốc cho cả 2 cồng ty, nhưng bên em chỉ làm giấy phép lao động ở 1 công ty . Vậy ông ý có được ký giấy tờ cho công ty còn lại ko ạ, hay là bên em lại phải làm thêm 1 giấy phép lao động nữa?

    Để giải đáp cho tình huống trên, chúng ta có thể áp dụng quy định tại Bộ luật lao động 2012Nghị định 11/2016/NĐ-CP. Cụ thể:
     

    Tại Điều 169 theo Bộ luật lao động 2012:

    Điều 169. Điều kiện của lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam

    1. Lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam phải có đủ các điều kiện sau đây: 

    ...

    d) Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp theo quy định tại Điều 172 của Bộ luật này. 

    Đồng thời tại Điều 10 Nghị định 11/2016/NĐ-CP có nêu:

    Điều 10. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động

    8. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động đối với một số trường hợp đặc biệt

    a) Đối với người lao động nước ngoài đã được cấp giấy phép lao động và đang còn hiệu lực mà làm việc cho người sử dụng lao động khác ở cùng vị trí công việc ghi trong giấy phép lao động theo quy định của pháp luật thì hồ sơ đề nghị cấp giấy phép lao động gồm giấy tờ quy định tại các Khoản 1, 5, 6 và 7 Điều này và giấy phép lao động hoặc bản sao chứng thực giấy phép lao động đã được cấp

    => Như vậy ở đây 02 công ty là 02 pháp nhân có tư cách độc lập, là 02 người sử dụng lao động. Do đó công ty thứ 2 khi sử dụng người lao động (NLĐ) phải thực hiện thủ tục xin cấp giấy phép lao động cho NLĐ. Hồ sơ lúc này sẽ đơn giản hơn so với cấp giấy phép lao động lần đầu, thực hiện theo điểm a khoản 8 Điều 10 nêu trên. 

     

     
    1445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận