Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp không phải tham gia BHXH cần đáp ứng điều kiện nào?

Chủ đề   RSS   
  • #519124 27/05/2019

    levy94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp không phải tham gia BHXH cần đáp ứng điều kiện nào?

    Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP về người lao động nước ngoài thuộc trường hợp di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp thì không cần tham gia BHXH bắt buộc. Tuy nhiên để được áp dụng theo quy định trên nhóm người lao động này cần phải đáp ứng các điều kiện tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 11/2016/NĐ-CP, gồm các điều kiện:

    + Thuộc các chức danh: nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia, lao động kỹ thuật;

    + Là nhân viên của doanh nghiệp nước ngoài có hiện diện thương mại tại Việt Nam, theo quy định tại Điều 2 Thông tư 35/2016/TT-BTC thì hiện diện thương mại bao gồm 3 hình thức:

    “a) Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài; 
    b) Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam; 
    c) Văn phòng điều hành của nhà đầu tư nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh.

    + Được di chuyển nội bộ từ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại tại Việt Nam

    + Được tuyển dụng trước khi di chuyển nội bộ sang Việt Nam trước ít nhất 12 tháng.

    Có thể tóm lại việc xem xét người lao động nước ngoài có thuộc trường hợp di chuyển nội bộ được quy định tại khoản 2a Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP hay không cần xét trên 2 phương diện về người lao động và về doanh nghiệp nơi người lao động di chuyển tới tại Việt Nam.

    Phương diện người lao động cần xem xét có phải là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không, có thuộc 4 chức danh theo yêu cầu không và thời gian làm việc trước khi di chuyển có đủ 12 tháng không.

    Phương diện doanh nghiệp cần xem xét có phải thuộc một trong ba hình thức hiện diện thương mại không.

    Nếu đáp ứng đủ các yếu tố trên thì người lao động sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     

     

     
    1133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519314   29/05/2019

    Bạn cho mình hỏi là doanh nghiệp có cần ban hành văn bản nào để xác định trường hợp người lao động này là di chuyển nội bộ trong doanh nghiệp không? Hoặc khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền kiểm tra thì doanh nghiệp cần cung cấp các giấy tờ, văn bản gì để chứng minh người này là di chuyển nội  bộ trong doanh nghiệp, không thuộc trường hợp tham gia BHXH?

     
    Báo quản trị |  
  • #519796   31/05/2019

    levy94
    levy94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (80)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Về giấy tờ chứng minh người này di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp bạn có thể tham khảo quy định tại Điều 4 Thông tư 35/2016/TT-BCT và Nghị định 11/2016/NĐ-CP. Theo đó cần các văn bản chứng minh việc người lao động đáp ứng đủ các điều kiện được quy định phía trên, và văn bản là do công ty nước ngoài cấp khi cứ người lao động di chuyển nội bộ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levy94 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)