Người lao động nghỉ về quê để khám NVQS có được hưởng lương?

Chủ đề   RSS   
  • #505027 17/10/2018

    dangvsv39

    Male
    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động nghỉ về quê để khám NVQS có được hưởng lương?

    Hiện tại mình là nhân viên của một công ty ở Đồng Nai Có giấy báo về quê khám NVQS .

    -Trong thời gian về khám NVQS thì mình xin nghỉ làm ở công ty, vậy ngày nghỉ đó mình có được hưởng lương  hay không? Nếu ở xa về khám có được hỗ trợ tiền xe không.

    -Nêu có thì nhận hỗ trợ ở đâu và thủ tục như thế nào ?

    - Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư.

    Mình xin cảm ơn!

     
    8550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505052   17/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Khi có giấy báo khám nghĩa vụ quân sự thì bạn có nghĩa vụ về quê để thực hiện nghĩa vụ này, chi phí đi lại là bạn tự chịu, điều này không được pháp luật quy định.

     Điều 116 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

    "1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương”.

    Căn cứ vào quy định trên thì khi bạn nghỉ để về quê khám nghĩa vụ quân sự không thuộc trường hợp nghỉ có hưởng lương và không được hỗ trợ các chi phí trừ khi Công ty bạn đồng ý cho bạn nghỉ có hưởng lương.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    phamvanchan (29/10/2018) saunuoi (11/11/2018)
  • #505062   17/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 48 lần


    Tạm hoãn hợp đồng lao động

    Trường hợp này là tạm hoãn hợp đồng lao động và không được hưởng lương. Hợp đồng lao động vẫn được tiếp tục thực hiện.
     
    Báo quản trị |  
  • #505084   18/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

     

    Điều 32 Bộ luật Lao động 2012 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động (HĐLĐ) bao gồm:

    Người lao động (NLĐ) đi làm nghĩa vụ quân sự; NLĐ bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự; NLĐ phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc; lao động nữ mang thai có xác nhận của cơ sở khám bệnh chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi; các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

    Điều 33 Bộ luật Lao động 2012 quy định về việc nhận lại NLĐ hết thời hạn tạm hoãn thực hiện HĐLĐ như sau:

    Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn HĐLĐ đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, NLĐ phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động (NSDLĐ) phải nhận NLĐ trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

    Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 05/2015/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động thì việc nhận lại NLĐ khi hết thời hạn tạm hoãn HĐLĐ theo Điều 33 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn HĐLĐ, NLĐ phải có mặt tại nơi làm việc và NSDLĐ phải nhận NLĐ trở lại làm việc. Trường hợp NLĐ không thể có mặt tại nơi làm việc theo đúng thời hạn quy định thì NLĐ phải thỏa thuận với NSDLĐ về thời điểm có mặt.

    2. NSDLĐ có trách nhiệm bố trí NLĐ làm công việc trong HĐLĐ đã giao kết; trường hợp không bố trí được công việc trong HĐLĐ đã giao kết thì hai bên thỏa thuận công việc mới và thực hiện sửa đổi, bổ sung HĐLĐ đã giao kết hoặc giao kết HĐLĐ mới.

    Như vậy, không có quy định nào của pháp luật về việc khi tạm hoãn hợp đồng lao động, người lao động sẽ được hưởng chế độ gì. 

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #505091   18/10/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3706 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Như các luật sư đã trả lời, tôi xin trao đổi thêm:

    - Khi thi hành nghĩa vụ quân sự (đi nghĩa vụ quân sự) thì mới được tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động và khi thi hành xong nghĩa vụ quận sự thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động. Như vậy khi đi khám nghĩa vụ quân sự không được hoãn thực hiện hợp đồng lao động nhé mà có thể xin nghỉ việc không hưởng lương trong những ngày phải về quê để khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

    - Khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động tức là không có làm việc trong thời gian tạm hoãn đó thì không được trả lương nhé.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #505329   22/10/2018

    MinhHai120177
    MinhHai120177

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về mặt lý thuyết, thì đúng như luật sư tư vấn: Người lao động đi khám NVQS không được hưởng lương.

    Tuy nhiên, thời gian đi khám NVQS, hợp đồng lao động được tạm hoãn và:

    Khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng người lao động được tạm ứng trước tiền lương căn cứ Khoản 2 Điều 100 Bộ Luật lao động 2012:

    “2. Người sử dụng lao động phải tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và phải hoàn lại số tiền đã tạm ứng trừ trường hợp thực hiện nghĩa vụ quân sự”.

    Theo quy định trên thì bạn sẽ được tạm ứng tiền lương nhưng tối đa không quá 01 tháng lương và sẽ không phải hoàn trả lại số tiền đã tạm ứng.

    Khi ban được tạm ứng tiền lương trong thời gian thực hiện NVQS mà lại không phải trả lại số tiền tạm ứng thì có nghĩa là bạn đã được trả lương cho những ngày hoãn hđlđ để đi thực hiện NVQS (Luật đã hơi lắt léo trong trường hợp này, nếu không tìm hiểu kỹ sẽ rất dễ bị sai)

     
    Báo quản trị |  
  • #505379   23/10/2018

    MinhHai120177
    MinhHai120177

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngoài ra, theo Luật Nghĩa vụ Quân sự năm 2015công dân đang làm việc tại cơ quan, tổ chức trong thời gian đăng ký NVQS, khám, kiểm tra sức khỏe NVQS thì được trả nguyên lương, tiền tàu xe và các khoản phụ cấp hiện hưởng. Công dân đến đăng ký NVQS, khám, kiểm tra sức khỏe được bảo đảm chế độ ăn, ở trong thời gian thực hiện đăng ký, khám, kiểm tra sức khỏe, tiền tàu xe đi, về. Cụ thể như sau:

    "Điều 49. Chế độ chính sách của công dân trong thời gian đăng ký nghĩa vụ quân sự, khám, kiểm tra sức khỏe

    1. Công dân đang làm việc tại cơ quan, tổ chức trong thời gian thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự, khám, kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì được trả nguyên lương, tiền tàu xe và các khoản phụ cấp hiện hưởng.

    2. Công dân đến đăng ký nghĩa vụ quân sự, khám, kiểm tra sức khỏe được bảo đảm chế độ ăn, ở trong thời gian thực hiện đăng ký, khám, kiểm tra sức khỏe, tiền tàu xe đi, về.

    3. Chính phủ quy định chi tiết Điều này."

    "Điều 53. Ngân sách bảo đảm cho việc thực hiện nghĩa vụ quân sự

    1. Ngân sách trung ương bảo đảm kinh phí cho việc thực hiện nghĩa vụ quân sự của bộ, cơ quan trung ương.

    2. Ngân sách địa phương bảo đảm kinh phí cho việc thực hiện nghĩa vụ quân sự của cơ quan, tổ chức, đơn vị của địa phương.

    3. Kinh phí cho việc thực hiện nghĩa vụ quân sự của doanh nghiệp, tổ chức khác do doanh nghiệp, tổ chức đó tự bảo đảm.

    4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này."

    Tuy nhiên, hiện Nhà nước chưa có Nghị định, thông tư cho việc thực hiện quy định này

     
    Báo quản trị |  
  • #505968   29/10/2018

    lengocanhttcp
    lengocanhttcp

    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Căn cứ theo Khoản 1 Điều 116 Bộ luật lao động 2012:

    1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    Như vậy, trường hợp bạn là nhân viên của một công có giấy báo về quê khám NVQS thì không thuộc trường hợp nghỉ làm hưởng nguyên lương và không được hỗ trợ tiền xe.

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/