DanLuat 2015

Người lao động muốn nghĩ việc trước thời hạn hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #160900 13/01/2012

    sorhuavan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động muốn nghĩ việc trước thời hạn hợp đồng

    Chào các luật sư!
    Mọi người cho em hỏi về luật đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với.
    Hiện em đang đi làm cho 1 công ty và em đã ký hợp đồng 1 năm. Nhưng em thấy không thích công việc này và muốn tìm 1 công việc khác phù hợp hơn. Em mới ký hợp đồng được 1 tháng thôi. Tính ra tết kiếm được việc khác thì nghĩ nhưng không biết nghĩ như vậy thì có được không, nếu nghĩ em sẽ phải bồi thường hợp đồng thế nào? Quy định muốn nghĩ thế nào (VD: báo trước bao nhiêu ngày...)
    EM xin chân thành cám ơn! Mong sẽ nhận được những chia sẽ của các luật sư!
     
    6831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160992   14/01/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định của luật lao động thì với HĐLĐ có thời hạn bạn không dễ dàng để đơn phương chấm dứt được.

    Do vậy cách tốt nhất là bạn trao đổi với cty và đề nghị chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi cho rằng công ty sẽ để cho bạn ra đi một cách hòa bình. Chẳng có cty nào muốn giữ 1 người không còn hứng thú với công việc, hơn nữa giữa hai bên mới chỉ vừa bắt đầu hợp tác, "ân oán" chưa có nhiều nên dễ chia tay thôi.

    Nếu cty đồng ý thì bạn không phải bồi thường gì cả.

    Điều 37.

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
  • #168015   24/02/2012

    sorhuavan
    sorhuavan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hjxxx bữa
    nay mới zo được tài khoản mấy
    bữa trước zo bị báo là sai pass không ah.
    Cám ơn mọi người đã giải thích cho mình hiểu hơn về luật lao đông!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-