Người lao động mất việc khi tách doanh nghiệp không có trợ cấp mất việc?

Chủ đề   RSS   
  • #550828 30/06/2020

    nghuynhminhkhoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Người lao động mất việc khi tách doanh nghiệp không có trợ cấp mất việc?

    Chào các bạn, các vấn đề pháp lý về doanh nghiệp luôn là đề tài nhận được rất nhiều sự quan tâm. Mình xin chia sẻ vấn đề về người lao động khi doanh nghiệp tổ chức lại bằng hình thức tách doanh nghiệp. Câu hỏi được đặt ra ở đây là: Quyền lợi của người lao động được quy định như thế nào khi doanh nghiệp bị tách?

    Đầu tiên chúng ta sẽ làm rõ nghĩa vụ của doanh nghiệp với người lao động khi tách doanh nghiệp. Căn cứ theo Điều 45 Bộ luật Lao động 2012, doanh nghiệp có những nghĩa vụ sau đây khi tách doanh nghiệp:

    - Người sử dụng lao động của doanh nghiệp kế tiếp có trách nhiệm sử dụng tiếp tục lao động hiện có và tiến hành sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động cho phù hợp. Nếu không sử dụng hết lao động hiện có, doanh nghiệp phải xây dựng phương án sử dụng lao động cho phù hợp.

    - Nếu doanh nghiệp buộc phải cho người lao động thôi việc khi tách doanh nghiệp, doanh nghiệp phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động.

    Qua đó, có thể thấy rằng người lao động vẫn có thể được tiếp tục làm việc khi doanh nghiệp bị tách, chỉ có hợp đồng lao động phải được sửa đổi cho phù hợp. Tuy nhiên không có nghĩa là người lao động không có khả năng mất việc khi tách doanh nghiệp. Người lao động có thể mất việc nếu người sử dụng lao động mới không sử dụng hết lao động, doanh nghiệp đã xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động nhưng vẫn buộc phải cho người lao động thôi việc. Khi đó, người lao động sẽ được doanh nghiệp trả trợ cấp mất việc làm theo Điều 49 Bộ luật Lao động 2012.

    Vậy thì có trường hợp nào người lao động bị buộc thôi việc nhưng không được hưởng trợ cấp mất việc hay bồi thường không? Vẫn có trường hợp người lao động bị buộc thôi việc khi tách doanh nghiệp mà không được hưởng trợ cấp mất việc, đó là khi người lao động không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp mất việc theo quy định tại Điều 49 Bộ luật Lao động 2012, tức là thời gian làm việc của người lao động tại doanh nghiệp chưa đủ từ 12 tháng trở lên.

     

     
    136 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550848   30/06/2020
    Được đánh dấu trả lời

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3142
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Ôi, cảm ơn về bài viết của bạn nhưng theo mình thì bài viết có nội dung có vẻ không liên quan cho lắm vì theo như kết luận của bài viết thì người mất việc làm không được hưởng trợ cấp mất việc là do không đủ điều kiện về thời gian công tác chứ không liên quan gì đến chuyện doanh nghiệp có tách hay không tách ra.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    nghuynhminhkhoi (30/06/2020)
  • #550869   30/06/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn nhận xét của bạn, 

    Mình viết bài viết này muốn nói rằng không phải khi tách doanh nghiệp thì người lao động luôn được an toàn bằng việc được tiếp tục sử dụng hoặc nếu bị buộc thôi việc vẫn được hưởng tiền trợ cấp. Vẫn có khả năng xảy ra trường hợp người lao động bị buộc thôi việc mà không được hưởng quyền lợi gì.

    Cập nhật bởi nghuynhminhkhoi ngày 30/06/2020 09:43:51 CH
     
    Báo quản trị |