Người lao động ký nhiều hợp đồng lao động thì nộp bảo hiểm tai nạn lao động và kinh phí công đoàn như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #488845 05/04/2018

    Người lao động ký nhiều hợp đồng lao động thì nộp bảo hiểm tai nạn lao động và kinh phí công đoàn như thế nào?

    Xin chào Luật sư, 

    Công ty em dự kiến ký hợp đồng lao động với một vài người lao động đã có hợp đồng lao động với doanh nghiệp khác. Em tìm hiểu về việc đóng bảo hiểm cho những người lao động này thì thấy BHXH và BHTN đóng theo HĐLĐ thứ nhất, BHYT đóng theo HĐLĐ có mức thu nhập cao nhất. 

    Vậy luật sư cho em hỏi BH tai nạn lao động & BNN và kinh phí công đoàn công ty em có phải đóng cho NLĐ không ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    1184 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494679   20/06/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

    4. Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.”

    Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2013 quy định:

    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

    Như vậy, người lao động sẽ phải tham gia tại công ty nơi giao kết hợp đồng lao động trước – công ty thứ nhất có trách nhiệm tham gia BHXH, BHTN bắt buộc. Còn công ty bạn sẽ phải trả tiền tham gia BHXH, BHTN trực tiếp vào lương, mức chi trả của công ty bằng mức đóng BHXH, BHTN bắt buộc.

    Lưu ý, theo Khoản 2 Điều 43 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 thì trường hợp người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (thuộc chế độ của bảo hiểm xã hội) theo từng hợp đồng lao động đã giao kết nếu người lao động thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó, trong trường hợp này, công ty bạn đang trực tiếp làm việc cũng có trách nhiệm đảm bảo bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động.

    Về phí công đoàn, người lao động cũng chỉ cần đóng tại 1 công ty mà không cần đóng tại các công ty còn lại. Do đó, nếu người lao động đó chưa đóng phí công đoàn tại công ty nào trước đó thì công ty bạn nên đóng phí công đoàn cùng n\với người lao động.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    suhao_bapcai (20/09/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/