Người lao động không muốn tham gia bảo hiểm thì sao

Chủ đề   RSS   
  • #528554 19/09/2019

    dangvan19

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Người lao động không muốn tham gia bảo hiểm thì sao

    Xin chào Luật sư, chào các bạn,

    Trong công ty mình có rất nhiều trường hợp không muốn tham gia đóng BHXH, lý do vì họ không thích, sợ mất tiền, hoặc chỉ có ý định làm tại cty 1-2 năm rồi thôi, sợ phức tạp. Mình biết là nếu người lao động không tham gia BHXH sẽ bị phạt, nhưng vì chưa thấy ai bị phạt cả nên họ cũng không sợ. Vậy cho hỏi những trường hợp không muốn tham gia BHXH như vậy thì công ty phải xử lý sao? Bắt họ viết 1 bản cam kết chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật nếu không tham gia BHXH. Hay đuổi việc họ. Trong trường hợp cty đuổi việc NLD vì ko tham gia BHXH thì có đúng ko ạ, có trái quy định pháp luật không ạ.

     
    9876 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn dangvan19 vì bài viết hữu ích
    DAO87 (27/09/2019) ThanhLongLS (21/09/2019) nextop (20/09/2019) admin (20/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528610   20/09/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    ......”

    Và theo điểm b Khoản 1 Điều 2 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định: hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Theo quy định trên thì người lao động khi đã ký kết hợp đồng lao động với công ty bạn thì thuộc trường hợp bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định. Trong trường hợp người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì hành vi này là vi phạm quy định của pháp luật. Theo đó, người lao động có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng ( theo quy định tại điều 6 Nghị định 95/2013/NĐ-CP ):

    Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    Do vậy, Công ty bạn nên thuyết phục người lao động khi đã ký kết hợp đồng lao động với công ty bạn thì thuộc trường hợp bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    admin (20/09/2019) ThanhLongLS (21/09/2019) nangnguyenthi (30/09/2019) dangvan19 (28/09/2019)
  • #528668   20/09/2019

    Báo cáo Luật sư: trong trường hợp này là do người LĐ họ không đồng ý đóng BHXH, DN đã thuyết phục rồi, chứ giữa DN và NLĐ không có sự thông đồng, thì  làm sao mà phạt được ?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn congtycophanTVT vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/09/2019) cs1-sea6 (23/09/2019)
  • #528694   21/09/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo quy định của pháp luật, khi tham gia quan hệ lao động thì người lao động có nghĩa vụ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Trong trường hợp này, do người lao động không muốn tham gia bảo hiểm xã hội nhưng nếu công ty chấp nhận và vẫn giao kết hợp đồng lao động với người lao động đó là trái với quy định của pháp luật. Đây được coi là việc thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc không tham gia BHXH. Hành vi sẽ bị xử lý theo quy định. Cho nên dù Công ty bạn hay người lao động không muốn gia Bảo hiểm xã hội cũng bị xủ lý vi phạm. Vì vậy Công ty bạn và người lao động vẫn phải bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/09/2019) cs1-sea6 (23/09/2019) jennanguyen (27/09/2019) dangvan19 (28/09/2019)
  • #528736   22/09/2019

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    dangvan19 viết:

    Xin chào Luật sư, chào các bạn,

    Trong công ty mình có rất nhiều trường hợp không muốn tham gia đóng BHXH, lý do vì họ không thích, sợ mất tiền, hoặc chỉ có ý định làm tại cty 1-2 năm rồi thôi, sợ phức tạp. Mình biết là nếu người lao động không tham gia BHXH sẽ bị phạt, nhưng vì chưa thấy ai bị phạt cả nên họ cũng không sợ. Vậy cho hỏi những trường hợp không muốn tham gia BHXH như vậy thì công ty phải xử lý sao? Bắt họ viết 1 bản cam kết chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật nếu không tham gia BHXH. Hay đuổi việc họ. Trong trường hợp cty đuổi việc NLD vì ko tham gia BHXH thì có đúng ko ạ, có trái quy định pháp luật không ạ.

    Chào bạn!

    Về vấn đề bạn hỏi em tư vấn như sau:

    Theo nhận định của giới chuyên gia thì tỷ lệ trích đóng BHXH thuộc top cao nhất ASEAN.

    Có nhiều nhân sự chất lượng cao tại nhiều tập đoàn họ lựa chọn bảo hiểm quốc tế.

    Về việc thực hiện theo Luật bảo hiểm xã hội, theo luật này thì:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
    ...
    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    Như vậy, nếu như người lao động làm việc theo hợp đồng dưới 01 tháng thì không bắt buộc tham gia BHXH.

    Và cũng chưa thấy điều luật nào khống chế số lượng hợp đồng này.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn embesatthu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2019)
  • #529290   29/09/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 113 lần


    Theo quy định Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì khi ký hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên sẽ phải đóng Bảo hiểm xã hội. Theo đó khi khi ký kết hợp đồng lao động thì trong hợp đồng lao động đã thỏa thuận và giao kết về đóng bảo hiểm xã hội. Theo đó các đối tượng thuộc Điều 2 LUẬT BHXH 2014 bắt buộc phải đóng chứ không có chuyện thích đóng thì đóng không đóng thì làm cam kết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;