Người lao động không muốn ký hợp đồng có được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #531257 24/10/2019

    Nguyensam1994

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người lao động không muốn ký hợp đồng có được không ?

    Chào luật sư Em hiện đang làm ở 1 công ty trong khu công nghiệp do thời gian rảnh tạm thời nhưng không muốn làm lâu dài và phải chờ đợi 45 ngày báo trước mới được nghỉ theo luật . Em hiện tại đã làm được hết tháng thứ 3 , công ty bảo là hết hạn thử việc và bắt buộc phải ký hợp đồng và tham gia bảo hiểm . Vậy cho em hỏi là em đã thử việc 3 tháng và chỉ muốn làm thêm 4,5 tháng hoặc ít hơn và không muốn nghỉ việc phải chờ thêm 45 ngày để làm công việc khác phù hợp hơn , cũng không muốn tham gia bảo hiểm ( vì em muốn làm nghề dân dụng nên không cần bảo hiểm công ty) .Vậy em có được quyền không ký hợp đồng lao động và tham gia bảo hiểm không ạ ? Cảm ơn luật sư !

     
    787 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyensam1994 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531276   24/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14377)
    Số điểm: 99428
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5062 lần
    SMod

    Theo BLLĐ thì kỳ HĐ là chuyện bắt buộc.

    Nếu bạn chỉ muốn làm ít tháng thì ký HĐ với thời hạn bi nhiêu tháng thôi, hết hạn thì nghỉ, không cần phải báo trước

     
    Báo quản trị |  
  • #531333   25/10/2019

    Việc ký hợp đồng lao động và tham gia BHXH là bắt buộc. Nếu không thực hiện thì cả người lao động và người sử dụng lao động đều có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Trường hợp bạn không muốn tuân theo thời gian báo trước thì có thể thỏa thuận để chấm dứt hợp đồng lao động, đây không phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng nên không cần tuân theo thời gian báo trước.

     
    Báo quản trị |  
  • #535574   25/12/2019

    Theo quy định tại Điều 29 Bộ luật lao động 2012 thì khi kết thúc thời gian thử việc:

    “1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”

    => Như vậy, sau khi anh kết thúc 3 tháng thử việc buộc phải ký kết hợp đồng lao động. Trong trường hợp anh chỉ muốn sau khi kết thúc thời gian thử việc 3 tháng và làm thêm 4-5 tháng nữa thì anh có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động ký kết hợp đồng lao động theo mùa vụ.

    Về việc tham gia bảo hiểm thì theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ …”

    => Như vậy, trường hợp anh tham gia hợp đồng lao động theo mùa vụ bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #535580   25/12/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Thực tế, trong câu hỏi của bạn có nhiều điểm không đúng với quy định pháp luật. Thứ nhất, theo quy định của Bộ luật lao động 2012, thời gian thử việc tối đa là 60 ngày (2 tháng) việc bạn thử vịêc tháng là đã không đúng quy định.

    Thứ hai,  khi ký hợp đồng bạn không nhất thiết  phải tuân thủ thời gian báo truớc là 45 ngày, thời gian báo truớc 45 ngày truớc khi chấm dứt hợp đồng chỉ áp dụng trong trường hợp bạn ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, còn với các hợp đồng lao động thời vụ hoặc xác định thời hạn thì thời hạn báo truớc là tùy thuộc vào hợp đồng bạn ký.

    Và khi kỳ hợp đồng lao động xác định thời hạn, bạn cũng có thể thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu thuộc các quy định  tại Điều 37 của Bộ luật lao động 2012.

    Thực tế, bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động  để không ký hợp đồng hoặc chỉ ký hợp đồng cộng tác viên trong vòng 4, 5 tháng hoặc ký hợp đồng thời vụ trong thời gian duới 3 tháng thì không cần đóng bảo hiểm. Hết thời hạn, bạn có thể kết thúc hợp đồng. Còn nếu đã xác định ký hợp đồng lao động thì với hợp đồng trên 1 tháng doanh nghiệp bắt buộc phải kê khai để đóng bảo hiểm xã hội. 

    Thông tin trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |