Người lao động gây gỗ đánh nhau tại cty có bị sa thải không

Chủ đề   RSS   
  • #89249 19/03/2011

    leduythuong

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 640
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động gây gỗ đánh nhau tại cty có bị sa thải không

    người lao động không tốt gây gỗ đánh nhau trong xí nghiệp thì có bị sa thải không ?
    Cập nhật bởi leduythuong ngày 19/03/2011 01:39:52 PM
     
    17360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #89268   19/03/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14728)
    Số điểm: 102087
    Cảm ơn: 3396
    Được cảm ơn 5245 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định của luật lao động về các trường hợp NLĐ có thể bị sa thải

    Điều 85.

    1- Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;

    c) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.

    2- Sau khi sa thải người lao động, người sử dụng lao động phải báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương biết.


    Như vậy không có quy định rõ việc "gây gổ đánh nhau" trong luật. Tuy nhiên nếu nội quy lao động của công ty bạn có quy định rõ việc này thì NLĐ vi phạm có thể bị sa thải.

    Bạn có thể đọc thêm ở đây để biết rõ hơn

    Điều 85 của Bộ luật lao động?

     
    Báo quản trị |