DanLuat 2015

Ngươi lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có thời hanj

Chủ đề   RSS   
  • #267362 06/06/2013

    rockman88v

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngươi lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có thời hanj

    Tôi xin hỏi vấn đề sau.

    Tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có thời hạn (2 năm) với công ty. Theo quy định của cty là khi nghỉ việc trước thời hạn thì phải báo trước và làm đủ 30 ngày làm việc.

    Trong trường hợp của tôi, tôi đã báo trước và làm được 20 ngày làm việc thì tôi xin nghỉ hẳn. Như vậy tôi phải bồi thường hợp đồng như thế nào?

    Thực tế cty của tôi quyết toán đã trừ nửa tháng lương + tiền phạt ứng với 10 ngày nghỉ trước thời hạn (tiền lương của 10 ngày làm việc). Như vậy có đúng luật ko ạ?

    Xin được mọi người tư vấn.

    Xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 06/06/2013 09:28:42 CH Cập nhật bởi rockman88v ngày 06/06/2013 03:17:01 CH bỏ màu chữ
     
    3034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267376   06/06/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    rockman88v viết:

    Tôi xin hỏi vấn đề sau.

    Tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có thời hạn (2 năm) với công ty. Theo quy định của cty là khi nghỉ việc trước thời hạn thì phải báo trước và làm đủ 30 ngày làm việc.

    Trong trường hợp của tôi, tôi đã báo trước và làm được 20 ngày làm việc thì tôi xin nghỉ hẳn. Như vậy tôi phải bồi thường hợp đồng như thế nào?

    Thực tế cty của tôi quyết toán đã trừ nửa tháng lương + tiền phạt ứng với 10 ngày nghỉ trước thời hạn (tiền lương của 10 ngày làm việc). Như vậy có đúng luật ko ạ?

    Xin được mọi người tư vấn.

    Xin cảm ơn.

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 43 Bộ Luật lao động 2012 thì công ty bạn làm như vậy là đúng luật. 

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (06/06/2013)

0 Thành viên đang online
-