Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #235345 25/12/2012

    nt2vna

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

    Xin chào luật sư !

    Em hiện tại đang làm cho một công ty phần mềm đã được 4 năm. Nay em muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Hiện tại công ty đang giao cho em phụ trách ( làm tất cả ) một phần mềm theo hợp đồng ký ( do giám đốc cty ký) là 200 triệu.

    Em viết đơn xin nghỉ nhưng công ty nói nếu em nghỉ thì phải chịu trách nhiệm vì làm thiệt hại cho công ty vì không hoàn thành công việc  ( hợp đồn sắp đến hạn thanh lý)  nên em phải chịu trách nhiệm hoặc làm tiếp hoặc đền bù cho hợp đồng đó.Em vì lý do cá nhân không muốn tiếp tục làm việc.Vậy trường hợp này em có phải đền bù theo pháp luật hay  không.Tất cả công việc giao đều theo truyền miệng.Và cũng chưa có văn bản nào quy định em phải chịu trách nhiệm về phần mềm đó.

    Vậy nếu em nghỉ ( không báo trước 45 ngày) thì em có phải đền bù nếu hợp đồn đó bị hủy vì không đúng tiến độ không ?

     

     
    11726 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235590   26/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Đúng như vậy, em đang thực hiện hợp đồng thì phải đảm bảo hoàn thành công việc được giao. Nếu em đơn phương trái pháp luật thì em phải bồi thường vi phạm hợp đồng nhe em!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #235765   27/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Đầu tiên bạn phải xác định xem mình ký với công ty là loại hợp đồng lao động gì?

    Nếu là hợp đồng lao đông xác định thời hạn thì bạn chỉ có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn nếu đáp ứng đủ 2 căn cứ sau:

    1)     Lý do đơn phương chấm dứt HĐLĐ phải thuộc các trường hợp quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động, cụ thể:

    A) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    B) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    C) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    D) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    Đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    E) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    G) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2) Bạn phải tuân thủ thời hạn báo trước quy định tại khoản 2 Điều 37 BLLĐ:

    “2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    A) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    B) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    C) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này”

    Nếu bạn và Công ty ký HĐLĐ không xác định thời hạn thì bạn chỉ cần tuân thủ thời hạn báo trước theo quy định tại khoản 3 Điều 37 BLLĐ. Cụ thể: “Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày”

    Bạn cần lưu ý là trong cả hai trường hợp ngày báo trước là ngày làm việc, chứ không phải ngày bình thường. Và bạn nên thông báo bằng văn bản có xác nhận của người có thẩm quyền công ty (Bạn có thể gửi thông báo chấm dứt HĐLĐ tới email của người đại diện theo pháp luật của công ty, hoặc gửi bằng thư chuyển phát nhanh có hồi báo để sau này làm chứng cứ trong trường hợp có tranh chấp)

    Nếu bạn tuân thủ đúng các quy định trên, bạn không phải bồi thường vì việc đang đảm nhận công việc của công ty.

    Nếu chưa rõ hoặc cần trao đổi thêm bạn có thể liên hệ với tôi qua email: nguyentienphatdhl@gmail.com

    Chúc bạn thành công và bảo vệ tốt quyền lợi của mình!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ