Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #198996 05/07/2012

    daoducthinh2000

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    Tôi làm việc tại 1 công ty cổ phần chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước, hiện tôi phụ trách vấn đề nhân sự. Xin hỏi Luật sư 1 vấn đề sau:

    Theo Mục 3 Điều 37 Bộ luật lao động thì : Người lao động theo HĐ không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, chỉ cần báo trước 45 ngày. Và người sử dụng lạo động phải trả trợ cấp thôi việc.

    Vừa rồi ở chỗ chúng tôi có trường hợp nam nhân viên 59 tuổi 4 tháng (sắp về hưu) thông báo đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lý do chuyển công tác và yêu cầu Công ty trả trợ cấp thôi việc theo quy định. (Theo tôi nghĩ đây là một cách lách luật vì trợ cấp thôi việc sẽ = 16 tháng lương). Nếu Công ty chấp nhận trả trợ cấp thôi việc thì sẽ rất thiệt hại và tạo ra những tiền lệ xấu. Xin hỏi luật sư có quy định nào về việc này không? Xin cám ơn Luật sư .

     
    4248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199669   09/07/2012

    hangluatsu
    hangluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo đúng qui định của qui định của bộ luật lao động & các văn bản hướng dẫn thi hành thì công ty bạn phải trả trợ cấp thôi việc.

    CÔNG TY LUẬT NGÔ CHÍ

    80 Hà Đặc, P.TMT, Q.12, TP.HCM

    Tel: 38839807 – 0908339742

     
    Báo quản trị |  
  • #199725   09/07/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Chào anh. Vấn đề này lúc đi tập huấn thì cơ quan BHXH và Phòng LĐTBXH có trả lời khi doanh nghiệp cuối cùng cũng phản ứng bất bình trước câu trả lời là phải trả đầy đủ các khoản trợ cấp cho nhân viên nghỉ việc. Đối với số tiền của những năm trước thì đơn vị cuối cùng sẽ liên hệ với các đơn vị trước đây để lấy lại các khoản mà đã thanh toán hộ (hầu như khó lấy lại được). Tuy nhiên nếu những đơn vị đó đã giải thể, phá sản hay khó liên hệ thì....đơn vị cuối cùng tự hiểu (cái này là mình nói) đưa vào TK 139 Phải thu khó đòi.

    Chốt lại là rất nhiều bất bình và bức xúc nhưng luật quy định.

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: