Người lao động đã ngoài tuổi lao động có đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #519597 31/05/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 8797
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Người lao động đã ngoài tuổi lao động có đóng BHXH không?

    Pháp luật không có quy định hạn chế tuổi tham gia BHXH bắt buộc của người lao động, trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc nữa theo khoản 9 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Do đó, người lao động này dù đã đủ tuổi nhưng chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí nên nếu trong trường hợp có hưởng lương thì vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

     
    364 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận