Người lao động có bị trừ 1/2 tháng lương khi nghỉ ngang việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #214369 18/09/2012

    phungngocbich1985

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Người lao động có bị trừ 1/2 tháng lương khi nghỉ ngang việc không?

    Chào luật sư ! Nhờ LS gỡ rối giúp em. Cty em có 1 nhân viên nghỉ việc khi chưa được sự đồng ý của GĐ. vậy là GĐ giữ lại lương của người đó và đề nghị người đó vào bàn giao hồ sơ. sau khi người đó bàn giao xong, thì GĐ nói trừ 1/2 tháng lương theo luật lao động là bỏ ngang việc. Làm vậy có đúng luật không và điều khoản nào trong luật qui định điều đó, xin luật sư giúp đỡ.

     
    5565 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214505   19/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Yêu cầu của Giám đốc không có gì sai theo quy định hiện hành. Bạn có thể tham khảo Điều 41, Bộ luật Lao động.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    tieubinh27 (19/09/2012)
  • #214532   19/09/2012

    phungngocbich1985
    phungngocbich1985

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Thưa luật sư ! nếu người lao động lấy lý do là cty không tham gia bảo hiểm cho NLĐ, đã vi phạm HĐLĐ trước, nên NLĐ nghỉ ngang thì cty lỗi hay NLĐ lỗi. Cty đã hoạt động 2 năm nhưng chưa tham gia bảo hiểm cho NLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #214817   20/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Cần phân biệt các mối quan hệ khác nhau, không nên lẫn lộn. Không thể lấy lý do công ty không tham gia BHXH để nghỉ ngang như vậy được. Bộ luật Lao động không quy định người lao động được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ vì lý do công ty không đóng BHXH.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896