DanLuat 2015

Người lao động chấm dứt hợp đồng trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #428986 24/06/2016

    Người lao động chấm dứt hợp đồng trước thời hạn

    Chào Luật sư, Em tôi ký hợp đồng với công ty thời hạn 1 năm nhưng nghỉ trước thời hạn. Em tôi có viết đơn xin nghỉ với lý do không đủ sức khỏe để làm việc ( nhưng thực tế gần đây e tôi phải làm tăng ca nhiều mà không được tính tăng ca mà chỉ tính phụ cấp thêm cố định thôi vì cty sợ tăng ca nhiều sẽ sai luật ) ngày ngày 15/04/2016 đến ngày 08/05/2016 em tôi xin nghỉ phép 10 ngày sau đó nghỉ ốm hưởng bảo hiểm 7 ngày và nghỉ việc luôn nhưng công ty không đồng ý cho em tôi nghỉ và đã gửi công văn yêu cầu người lao động đi làm trở lại hoặc giải trình về việc không đến công ty làm việc. Vậy e tôi  phải làm gì để giải quyết hồ sơ thanh lý hợp đồng và có bị phạt do đơn phương chấm dứt hợp đồng không ạ? Và Việc này có ảnh hưởng đến công việc sau này của e tôi không ạ ? Xin cảm ơn luật sư ạ.

     
    2093 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429248   27/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Em bạn nghỉ như vậy là trái luật rồi, nghỉ trái quy định như vậy sẽ bị phạt.

    Bây giờ muốn làm đúng thì thương lượng với cty để họ đồng ý chấm dứt hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (28/06/2016)
  • #429265   28/06/2016

    Em cảm ơn, cho em hỏi thêm nếu bị phạt thì phạt như thế nào. Em của em có viết đơn xin nghỉ ngày 15/4/2016 rồi ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #429320   28/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    bạn để ý nhé "em bạn viết đơn xin nghỉ", có nghĩa là phải được công ty đồng ý mới được, chứ không phải viết đơn là xong.

    Khi không được cty đồng ý mà vẫn nghỉ thì là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

     

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-