Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #567233 30/01/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc như thế nào?

     Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc như thế nào?

     
    226 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567261   30/01/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Tại Điều 166 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 166. Người lao động cao tuổi

    1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    2. Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

    3. Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian."

    Theo quy định nêu trên thì đối với người lao động cao tuổi thì được rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian. Còn thời gian rút ngắn là bao lâu hiện không có quy định cụ thể chị nhé. Thông thường áp dụng là giảm 01 giờ làm.

    Hiện chỉ có quy định cụ thể đối với thời gian làm việc đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu là giảm ít nhất 01 giờ chị nhé. Chị tham khảo thêm tại Khoản 10 Điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động:

    "Điều 3. Thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương

    ...

    10. Thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 01 giờ đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu."

     
    Báo quản trị |