Người lao động bị tòa án kết án tù treo Doanh nghiệp có được xử lý kỷ luật lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #237522 05/01/2013

    Người lao động bị tòa án kết án tù treo Doanh nghiệp có được xử lý kỷ luật lao động không?

    Kính gửi Luật sư!

    Nhờ Luật sư tư vấn giùm:

    Công ty tôi là 1 doanh nghiệp 100% vốn nhà nước. HIện nay, tại công ty có 1 người lao động tham gia đánh bạt và bị tòa án kết án tù treo 6 tháng. Như vậy, người lao động vi phạm pháp luật và vi phạm về quy định của công ty là phải chấp hành tốt các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước. Vậy công ty tôi có được quyền xử lý kỷ luật lao động đối với nhười lao động nói trên hay không?

    Rất mong sự quna tâm, tư vấn của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn và kính chào Luật sư.

     

     
    10477 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237863   07/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Công ty có  thể cho người lao động nghỉ việc vì người này đã có bản án kết tội và phải thi hành án này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #237982   07/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp này, Công ty bạn không thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động đó như LS. Hồ trả lời. Vì trong các căn cứ để người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động quy định tại Điều 38 BLLĐ thì không có căn cứ người lao động bị phạt tù treo. Đồng thời, tại Điều 36 BLLĐ, cũng chỉ quy định Hợp đồng lao động chỉ chấm dứt trong trường hợp người lao động bị phạt tù giam.

    Còn về vấn đề xử lý kỷ luật lao động, Công ty chỉ có quyền xử lý kỷ luật đối với người lao động đó nếu trong nội quy lao động công ty có quy định hành về vấn đề đó. Còn nếu không quy định thì không có cơ sở để xử lý kỷ luật

     

     
    Báo quản trị |  
  • #237987   07/01/2013

    nguyenhv971
    nguyenhv971

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Kính gửi: LS Hồ

    Luật sư có thể nêu rõ vi phạm điều nào BLLĐ? Trình tự thủ tục để giải quyết việc cho người lao động này nghỉ việc hay còn gọi là chấm dứt hợp đồng lao động!?

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhv971 vì bài viết hữu ích
    cangcamranh (09/01/2013)
  • #238138   08/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo điều 35 Bộ luật lao động:

    Hợp đồng bị tạm hoãn thực hiện trong những trường hợp sau đây:

    a/ Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự hoặc các nghĩa vụ công dân khác do pháp luật quy định.

    b/ Người lao động bị tạm giữ, tạm giam.

    c/ Các trường hợp khác do hai bên thỏa thuận.

    Do vậy bạn cần thỏa thuận với công ty vì hợp đồng bạn sẽ bị tạm hoãn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #238223   08/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Bạn cần đối chiếu với nội quy lao động (đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền) của Công ty xem trong nội quy có quy định hành vi đó không? Nếu có thì Công ty bạn mới có cơ sở để xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động trên. Còn trường hợp nội quy lao động công ty không quy định thì công ty bạn không có cơ sở để xử lý kỷ luật lao động.

    Công ty bạn cũng không thể tạm hoãn hợp đồng với người lao động đó được vì người đó chỉ bị phạt tù treo, chứ không hề bị tạm giữ, tạm giam như căn cứ mà LS. Hồ đưa ra.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    cangcamranh (09/01/2013)
  • #238780   10/01/2013

    Mình đồng ý với câu trả lời của bạn Tienphat032 và nhận thấy câu trả lời của luật sư Hồ chưa đúng. Bạn cangcamranh đang hỏi về vấn có nên kỷ luật nhân viên ko chứ đâu có nói sẽ chấm dứt hợp đồng lao động đâu mà luật sư nói đến việc chấm dứt hợp đồng với nhân viên đó--> trả lời chưa sát.

    Bên cạnh đó trong những trường hợp người sử dụng lao động đc phép đơn phương chấm dứt hợp đồng cũng không hề áp dụng với việc người lao động vị hưởng án treo----> trả lời chưa chính xác

    Trước đó luật sư Hồ có nói đến việc chấm dứt hợp đồng với nhân viên sau đó bạn cangcamranh hỏi luật sư trích dẫn ở điều luật nào, luật sư lại trích dẫn trường hợp tạm hoãn hợp đồng,...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ