Người lao động bị tạm giam, tạm giữ có dừng đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #517518 30/04/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 8802
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Người lao động bị tạm giam, tạm giữ có dừng đóng BHXH không?

    Căn cứ theo quy định tại khoản 7 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH 2017 quy định về việc đóng BHXH trong thời gian tại đình chỉ công tác để điều tra:

    “Điều 42. Quản lý đối tượng

    ... 

    7. Người lao động mà bị tạm giam, tạm giữ hoặc tạm đình chỉ công tác để điều tra, xem xét kết luận có vi phạm hay không vi phạm pháp luật thì người lao động và đơn vị được tạm dừng đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn phải đóng BHYT hằng tháng bằng 4,5% của 50% mức tiền lương tháng mà người lao động được hưởng theo quy định của pháp luật. Sau thời gian tạm giam, tạm giữ hoặc tạm đình chỉ công tác nếu được cơ quan có thẩm quyền xác định bị oan, sai, không vi phạm pháp luật thì thực hiện việc đóng bù BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN trên tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc và truy đóng BHYT trên số tiền lương được truy lĩnh, không tính lãi đối với số tiền truy đóng; trường hợp cơ quan có thẩm quyền xác định người lao động là có tội thì không thực hiện việc đóng bù BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN và không phải truy đóng BHYT cho thời gian bị tạm giam.”

    Do đó, trường hợp bị tạm đình chỉ công tác để phục vụ công tác điều tra thì đơn vị và NLĐ (bao gồm các cán bộ, công, viên chức) được tạm dừng đóng BHXH nhưng phải đóng BHYT theo quy định trên.

     
    935 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận