DanLuat 2015

Người lao động bị tai nạn trên đường về nhà

Chủ đề   RSS   
  • #108900 08/06/2011

    DoTrongHienCTB

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2009
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 875
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 4 lần


    Người lao động bị tai nạn trên đường về nhà

    Công ty mình có trường hợp Anh B quê ở Đồng Nai. Cuối tuần anh B đều về quê thăm gia đình (Cty ở Tp.HCM). Và tuần rồi trên đường về quê anh B gặp tai nạn giao thông và nằm bệnh viện điều trị. Như vậy Công ty mình có chịu chi phí điều trị của Anh B không?!
     
    Các bạn có thể giúp mình văn bản pháp lý nào quy định về vấn đề trách nhiệm đối với người lao động của Doanh nghiệp như: Khám  sức khỏe định kỳ, bồi thường tai nạn lao động, tai nạn trên đường đến Cty...

    Cảm ơn nhiều!
     
    3673 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109060   09/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu đường anh B về quê không phải trực tiếp từ nơi làm việc thì tai nạn này không phải là tai nạn lao động, công ty vô can trong vụ này.

    Các quy định liên quan thì bạn tham khảo luật lao động.
     
    Báo quản trị |  
  • #109079   09/06/2011

    DoTrongHienCTB
    DoTrongHienCTB

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2009
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 875
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 4 lần


    ntdieu viết:
    Chào bạn, nếu đường anh B về quê không phải trực tiếp từ nơi làm việc thì tai nạn này không phải là tai nạn lao động, công ty vô can trong vụ này.

    Các quy định liên quan thì bạn tham khảo luật lao động.


    Trong luật lao động thì không có quy định tổ chức khám sức khỏe định kỳ. Vì em nhớ có lần em đọc một văn bản về vấn đề này mà giờ không nhớ là văn bản nào.
    Cảm ơn luật sư nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #109090   09/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Capxuanbinh!

    - Điều 102 BLLĐ có quy định về khám sức khỏe định kỳ cho người lao động đó chứ. Và nó được hướng dẫn cụ thể tại Điều 7 Nghị định số 06/CP ngày 20/01/1995.

    Bạn tham khảo thêm Thông tư số 11/2006/TTLT-BYT-BTC ngày 30/10/2006; Thông tư số 13/2007/TT-BYT ngày 21/11/2007, 

    - Việc bồi thường tai nạn lao động thì được hướng dẫn cụ thể tại Điều 11 Nghị định số 110/2002/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định số 06/CP nói trên và Thông tư só 10/2003/TT-BLĐTBXH.

    Bạn có thể tham khảo thêm Thông tư số 14/2005/TTLT-BLĐTBXH-BYT-TLĐLĐVN để biết cách xử lý và trách nhiệm của các bên, các cơ quan hữu quan khi xảy ra tai nạn lao động như thế nào.

    - Riêng đối với tai nạn giao thông của người lao động, bạn tham khảo Công văn số 267/LĐTBXH-BHXH ngày 27/01/2005.

    Trân trọng! 
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 09/06/2011 01:55:23 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-