Người lao động bị kỷ luật sa thải có phải hoàn trả chi phí đào tạo theo Điều 62 BLLĐ không?

Chủ đề   RSS   
  • #316440 03/04/2014

    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Người lao động bị kỷ luật sa thải có phải hoàn trả chi phí đào tạo theo Điều 62 BLLĐ không?

    Em có một vấn đề nữa xin được tư vấn ạ:

    Cong ty em có tổ chức đào tạo thêm cho NLĐ tùy theo vị trí công việc. Vậy theo Luật LĐ 2012, khi người lao động bị kỷ luật sa thải có phải hoàn trả lại chi phí đào tạo không? Xin nêu luôn văn bản hướng dẫn cho em với ạ.

    Em xin cám ơn luật sư và các thành viên.

     

     
    8338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316593   04/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu đào tạo nhằm nâng cao tay nghề , đào tạo thường xuyên phục vụ công việc thì không phải bồi hoàn chi phí đào tạo, Trừ phi giữa hai bên có thỏa thuận bằng văn bản là công ty bỏ tiền cho người lao động đào tạo và NLĐ cam kết làm việc có thời hạn cho công ty thì buộc phải tuân thủ , nếu NLĐ nghỉ việc thì vi phạm cam kết này và phải bồi thường chi phí đào đạo cho công ty.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (04/04/2014)
  • #316721   04/04/2014

    Hongthu200981
    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Em xin cám ơn Luật sư đã tư vấn. Nhưng vấn đề xảy ra ở công ty em là NLĐ này đã nghỉ việc ở công ty sau khi anh ta nộp đơn xin chấm dứt HĐLĐ (mặc dù giám đốc không đồng ý và không ra quyết định cho nghỉ). giờ em có thể làm quyết định ngừng việc do lỗi của NLĐ để báo giảm BHXH không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #316910   06/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp này NLĐ tự ý bỏ việc nên công ty ra quyết định sa thải lao động  theo điều 85 Bộ luật lao động và không trả bất kỳ khoản trợ cấp nào cho người lao động ngoại trừ lương cho đến những ngày họ làm việc cuối cùng tại công ty.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (08/04/2014)
  • #317172   08/04/2014

    Hongthu200981
    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Vẫn không được luật sư ơi! Giám đốc công ty em không muốn giải quyết cho người lao động này chấm dứt hay sa thải (mặc dù họ đã nghỉ từ lâu rồi - em cũng không hiểu lí do ạ) mà chỉ muốn giải quyết dứt điểm công nợ giữa hai bên mà người này lại không chịu đến làm rõ công nợ. Giờ trưởng phòng nhân sự muốn làm cách nào để báo giảm bảo hiểm trước đã ạ. Em nghĩ chỉ có cách ra quyết định ngừng việc thôi - không biết có hợp pháp không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #317326   09/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn khiếu nại ra Phòng LĐTBXH quận huyện để được hỗ trợ giải quyết.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (10/04/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ