DanLuat 2015

Người làm tạp vụ có đóng bảo hiểm không?

Chủ đề   RSS   
  • #504068 06/10/2018

    sunshine19
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (267)
    Số điểm: 2045
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 18 lần


    Người làm tạp vụ có đóng bảo hiểm không?

    Mình có gặp một khách hàng thắc mắc như sau “ nghe nói doanh nghiệp không đóng bảo hiểm xã hội cho lao động giúp việc theo giờ đúng không? Văn  bản nào quy định?

    Ví dụ: Công ty thuê tạp vụ theo giờ, một ngày 4 tiếng, vậy doanh nghiệp có đóng bảo hiểm cho họ không?

    Theo mình tim hiểu

    Về đối tượng bắt buộc đóng BHXH được quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;"

    Theo đó, nếu người làm công việc tạp vụ thì không cần quan tâm mỗi ngày người nay làm bao nhiêu tiếng, mà chỉ cần biết hợp đồng lao động mà công ty ký với họ nếu từ đủ 01 tháng trở lên thì phải đóng bảo hiểm xã hội rồi.

     

     
    165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-