Người làm kế toán có được kiêm thủ quỹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #448563 02/03/2017

    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Người làm kế toán có được kiêm thủ quỹ không?

    Chào Luật sư

    Theo tôi được biết:
    Tại Khoản 3, Điều 19, Nghị định số 174/2016 có quy định cấm "Người làm thủ quỹ thì không được làm kế toán".
    Nhưng tại Khoản 1, Điều 18, Nghị định số 174/2016 có cho phép "Người làm kế toán được kiêm những công việc khác" mà pháp luật về kế toán không cấm.

    Vậy Tôi xin hỏi luật sư trong quy định của pháp luật hiện nay về kế toán có điều, khoản nào quy định rằng: "Người làm kế toán không được kiêm làm thủ quỹ" không?

    Nếu không có quy định nào, thì tôi hiểu và thực hiện Người làm kế toán kiêm luôn thủ quỹ có được không?

    Xin trân trọng cảm ơn.

     

     
    59432 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448657   03/03/2017

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (771)
    Số điểm: 10144
    Cảm ơn: 691
    Được cảm ơn 814 lần
    Moderator

    Chào bạn, 

    Bạn đặt câu hỏi nhưng tự bạn đã có sẵn câu trả lời với cơ sở pháp lý rõ ràng rồi còn gì nữa. Xin phân tích nhé: 

    1. Người làm kết toán được kiêm những công việc khác mà pháp luật về kế toán không cấm (khoản 1 điều 18 NĐ 174/2016)

    2. Người làm thủ quỹ thì không được làm kế toán trừ trường hợp.... doanh nghiệp tư nhân, công ty TNHH do 1 cá nhân làm chủ... (khoản 3 điều 19 NĐ 174/2016)

    Cơ sở mà bên nêu chính là quy định của pháp luật. Người đã làm thủ quỹ thì không được làm kế toán trừ những trường hợp ngoại lệ mà pháp luật đã cho phép. Mục đích của quy định này là tránh tình trạng "vừa đá bóng vừa thổi còi" kế toán làm sổ sách, chi còn thủ quỹ thì giao tiền... 

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    MTMN (09/03/2018) Hongphuc240881 (09/12/2019)
  • #448734   04/03/2017

    thangtro82
    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Cảm ơn bạn Khongtheyeuemhon

    Nhưng khổ một nỗi là tôi có hỏi 03 lần ngài Luật sư Trương Thanh Đức đang là Trọng tài viên VIAC - Chủ tịch HĐTV Công ty Luật BASICO thì được trả lời 03 lần như sau:

    * Lần thứ Nhất:

    - Hỏi:

    Chào Luật sư Trương Thanh Đức

    Theo tôi được biết:
    Tại Khoản 3, Điều 19, Nghị định số 174/2016 có quy định cấm "Người làm thủ quỹ thì không được làm kế toán".
    Nhưng tại Khoản 1, Điều 18, Nghị định số 174/2016 có cho phép "Người làm kế toán được kiêm những công việc khác" mà pháp luật về kế toán không cấm.
    Vậy Tôi xin hỏi luật sư trong quy định của pháp luật hiện nay về kế toán có điều, khoản nào quy định rằng: "Người làm kế toán không được kiêm làm thủ quỹ" không?
    Xin trân trọng cảm ơn.
     
    - Trả lời:

    Khoản 4 Điều 52 về ”Những người không được làm kế toán”, Luật Kế toán năm 2015 quy định”

    ”4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.”

    Như vậy hiểu ngược xuôi thì cũng cho ra kết quả như nhau, làm cái này thì khỏi cái kia.

    * Lần thứ Hai:

    - Hỏi:

    Kính gửi: Luật sư Trương Thanh Đức

    Xin trân trọng cảm ơn Luật sư đã trả lời.
    Không phải vì tôi cố tình không hiểu.
    Mà ở đây tôi muốn nói đến việc áp dụng và thực hiện theo quy định của pháp luật về kế toán.
    Vậy thì theo quy định tại Khoản 1, Điều 18, Nghị định số 174/2016 có cho phép "Đơn vị kế toán có thể bố trí người làm kế toán kiêm nhiệm các công việc khác mà pháp Luật về kế toán không nghiêm cấm"
    Vậy xin hỏi: "Người làm kế toán kiêm nhiệm làm thủ quỹ" bị vi phạm điều khoản nào?
    Còn như Luật sư nói: Hiểu ngược hay xuôi cũng thế thôi thì khó có ai chấp nhận được.
    QUan điểm của tôi là: Đã là "Dân Luật" thì phải nói và làm theo Luật, chứ không nói và làm theo cách hiểu.
    Xin trân trọng cảm ơn.

    - Trả lời:

    Được kiểm nhiệm như pháp chế, hành chin.
    Nếu kiêm thủ quỹ thì phạm vào quy định thủ quỹ không được kiêm kế toán. Tức là chỉ được làm 1 trong 2 việc là thủ quỹ hoặc kế toán.

     

    Dó là điều rất rõ ràng và đơn giản không bao giở luật lại quy định cả ngược lẫn xuôi. Điều đó chỉ dành cho việc diễn giải đẩy đủ, chi ly. 
     
    * Lần thứ Ba:
    - Hỏi:
    Xin phép hỏi Luật sư nốt lần này, vì:
    Cái người mà tôi bố trí làm Kế toán có tên là A, có trình độ về kế toán, hưởng lương kế toán và chức danh của người đó là kế toán viên trong biên chế của công ty.
    Còn cái người tôi bố trí làm Thủ quỹ có tên là B, có trình độ về thủ quỹ, hưởng lương của thủ quỹ và chức danh của người đó là thủ quỹ trong biên chế của công ty.
    Vậy xin hỏi Luật sư: Theo câu, từ, ngữ, nghĩa, đối tượng, phạm vi áp dụng trong quy định của Luật thì chỉ có cấm B làm công việc của A, chứ đâu có cấm A làm công việc của B?
    Do vậy, tôi vẫn được phép: Giao cho A làm kiêm thêm công việc của B mà vẫn có tên chính là Achức danh là Kế toán viên, hưởng lương của kế toán là không vi phạm pháp luật về kế toán.
    Xin trân trọng cảm ơn!
     
    - Trả lời:

    Pháp luật về công chứng quy định: Công chứng viên không được kiêm nhiệm luật sư.

    Pháp luật về luật sư Không có quy định Luật sư không được kiêm nhiệm công chứng viên.

    Mười mấy ngàn Luât sư không ai đòi kiêm nhiệm công chứng viên vì lý do Luật Luật sư không cấm!

    Như vậy ngài Luật sư trên cho rằng Người làm kế toán thì không được kiêm nhiệm thủ quỹ do vi phạm quy định của pháp luật về kế toán.

    Nhưng quan điểm của tôi là Người làm kế toán được kiêm nhiệm thủy quỹ do không vi phạm quy định của pháp luật về kế toán.

    Vì thế tôi xin phép được hỏi các vị Luật sư: Người làm toán kế toán kiêm nhiệm công việc thủ quỹ thì có vi phạm pháp luật về kế toán không? Nếu có thì có quy định pháp luật nào cấm?

    Kính mong các vị Luật sư đã tham gia, vì có rất nhiều doanh nghiệp trên cả nước còn đang phân vân về tổ chức, quản lý và bố trí bộ máy kế toán.

    Cập nhật bởi thangtro82 ngày 04/03/2017 10:43:53 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thangtro82 vì bài viết hữu ích
    Hongphuc240881 (09/12/2019) xuanngoc1972 (14/05/2018)
  • #448748   04/03/2017

    babytax
    babytax

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2016
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 281
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn thangtro82,
     
    Luật kế toán quy định thủ quỹ trong cùng một ĐVKT trừ DNTN, TNHH 1TV cá nhân không được làm kế toán.
     
    Chưa thấy điều luật nào quy định kế toán không được làm thủ quỹ.
     
    Như vậy, kế toán trong cùng một ĐVKT (ít nhất DNTN, TNHH 1TV cá nhân) được làm thủ quỹ.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn babytax vì bài viết hữu ích
    thangtro82 (04/03/2017) DRLOCBH (07/01/2019)