DanLuat 2015

Người làm chứng hợp pháp cho di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #108046 05/06/2011

    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 59 lần


    Người làm chứng hợp pháp cho di chúc

    Cả nhà cho mình hỏi:

    người viết hộ cho người lập di chúc có thể đồng thời là người lập di chúc không? trường hợp A và B làm chứng cho di chúc của C, nhưng trong đó A là người viết hộ, vậy có thỏa mãn điều kiện về di chúc hợp pháp không?
    cảm ơn cả nhà!

    thân!

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    8715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #108054   05/06/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,
        Đối với vấn đề bạn hỏi, có thể viện dẫn hai quy định sau đây của Bộ luật dân sự:
        Điều 656 - Bộ luật dân sự 2005 quy định: "Trường hợp người lập di chúc không thể tự mình viết bản di chúc thì có thể nhờ người khác viết nhưng phải có ít nhất là 2 người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; người làm chứng xác nhận chức ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.
        Việc lập di chúc phải tuân thủ theo quy định tại Điều 653 và Điều 654 của Bộ luật này.
        Điều 654 quy định: " Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:
         1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;
        2. Người có quyền và nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;
        3. Người chưa đủ 18 tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.
        
        Đối chiếu với các quy định trên, chúng ta có thể thấy rằng, người làm chứng hoàn toàn có thể đồng thời là người viết di chúc. 
        Vài trao đổi với bạn. Thân!

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-