DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Người khuyết tật tay thì không làm được CMND: Không biết luật, đừng bịa chuyện!

Người khuyết tật tay thì không làm được CMND?

Người khuyết tật tay thì không làm được CMND? - Minh họa

Hôm qua, mình vô tình tìm thấy một câu chuyện được lan truyền trên mạng về một người khuyết tật muốn lên máy bay về quê lo cho cha bị tai biến, nhưng vì “khuyết tật không làm được chứng minh nhân dân” nên không thể được lên máy bay?? Xin cam đoan với các bạn, tình tiết trên là hoàn toàn bịa đặt!

Vì sao mình nói như vậy, xin mời các bạn tham khảo những thông tin sau đây.

Thứ nhất, Luật Căn cước công dân 2014 có quy định:

“Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.”

Theo đó, về nguyên tắc không có người dân nào không có quyền được cấp căn cước, kể cả là người khuyết tật.

Thứ hai, chúng ta sẽ giải quyết chuyện “không có tay” có làm được căn cước hay không?

Tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 11/2016/TT-BCA có quy định về việc thu thập vân tay khi làm căn cước công dân như sau:

“3. Thu nhận vân tay của công dân: Thu nhận vân tay chụm của 4 ngón bàn tay phải; vân tay chụm của 4 ngón bàn tay trái; vân tay của 2 ngón cái.

Trường hợp nếu không thu nhận được đủ 10 vân tay của công dân thì mô tả và nhập thông tin về tình trạng vân tay không thu nhận được.”

Trên thực tế, trường hợp khi lăn dấu vân tay để làm chứng minh nhân dân mà không thể thấy được dấu vân tay thì mục dấu vân tay sẽ được đánh dấu “x” để hiểu rằng không lấy được dấu vân tay.

Vì vậy, xin khẳng định rằng chuyện không có tay không liên quan đến việc “không làm được chứng minh nhân dân”!

 

  •  912
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…