DanLuat 2015

Người khuyết tật có phải bị thu phí không?

Chủ đề   RSS   
  • #352913 29/10/2014

    phuocquangnguyen

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Người khuyết tật có phải bị thu phí không?

    Người khuyết tật gửi thư hoặc chuyễn phát nhanh ở bừu điện có được miễn phí hoặc giảm giá không? Tại sao khi tôi là người khuyết tật tham gia chuyễn phát nhanh hoặc gửi thư vận bị tính phí.

    Thủ tục xác nhận người khuyết tật được thực hiện như thế nào?

     
    1488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354509   05/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Chào bạn, không có quy định nào về miễn phí đối với người khuyết tậ cả nhé.

    Bạn có thể xem quy định tại Chương 3 của Nghị định 28/2012/NĐ-CP hướng dẫn Luật người khuyết tậtư

    Trường hợp bạn muốn xác nhận mức độ khuyết tật thì có thể thực hiện theo hướng dẫn tại Luật người khuyết tật

    Điều 18. Thủ tục xác định mức độ khuyết tật

    1. Khi có nhu cầu xác định mức độ khuyết tật, người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của người khuyết tật gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người khuyết tật cư trú.

    2. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn đề nghị xác định mức độ khuyết tật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm triệu tập Hội đồng xác định mức độ khuyết tật, gửi thông báo về thời gian xác định mức độ khuyết tật cho người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của họ.

    3. Hội đồng xác định mức độ khuyết tật tổ chức việc xác định mức độ khuyết tật, lập hồ sơ xác định mức độ khuyết tật và ra kết luận.

    4. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã niêm yết và thông báo công khai kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật và cấp giấy xác nhận khuyết tật.

    5. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết trình tự, thủ tục, hồ sơ xác định mức độ khuyết tật quy định tại Điều này.

     
    Báo quản trị |