DanLuat 2015

Người không có năng lực hành vi dân sự nếu có người đại diện có thể tham gia vào công ty TNHH ?

Chủ đề   RSS   
  • #317944 12/04/2014

    apple7594

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Người không có năng lực hành vi dân sự nếu có người đại diện có thể tham gia vào công ty TNHH ?

    Mọi người ơi cho mình hỏi: Người không có năng lực hành vi dân sự ( người chưa đủ 6 t - đ 21 BLDS) nếu có người đại diện có thể tham gia vào công ty TNHH ?
    Nếu có thì cơ sở pháp lý ở đây là gì?

     
    8149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317945   12/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Người không có năng lực hành vi dân sự thì không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp

    Theo Luật doanh nghiệp 2005

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    1. Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    ...

    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;...

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #317951   12/04/2014

    apple7594
    apple7594

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã giải đáp câu hỏi trên.

    Vậy thì, nếu trong trường hợp, ông Cường có 1 phần vốn góp trong công ty TNHH, ông Cường bị tai nạn và đột ngột qua đời, người thừa kế chỉ có vợ (đang giữ chức vụ Phó giám đốc Sở Công Thương thành phố Hà Nội) và con gái 4 tuổi.

    Phần vốn góp của ông cường sẽ được xử lý như thế nào?

    Vợ ông là cán bộ, công chức nên k thể trở thành thành viên, con ông cũng chưa có năng lực hành vi dân sự nên cũng k được. Vậy vợ ông có thể đứng ra đại diện cho con ông, trở thành thành viên của cty TNHH, giữ phần vốn góp của ông cho đến khi đứa con đủ 18t không?
    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #317975   12/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Quy định về xử lý phần vốn góp được quy định tại Điều 45 của Luật doanh nghiệp:

    Điều 45. Xử lý phần vốn góp trong các trường hợp khác

    1. Trong trường hợp thành viên là cá nhân chết hoặc bị Toà án tuyên bố là đã chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của thành viên đó là thành viên của công ty.

    2. Trong trường hợp có thành viên bị hạn chế hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự thì quyền và nghĩa vụ của thành viên đó trong công ty được thực hiện thông qua người giám hộ...

    Trong trường hợp trên thì ông Cường chết, người thừa kế bao gồm vợ và con gái 4 tuổi nên vợ và con gái 4 tuổi có quyền thừa kế phần vốn góp của ông Cường để trở thành thành viên của công ty. Tuy nhiên vợ anh này là là Phó giám đốc Sở Công thương thành phố Hà Nội, thuộc trường hợp không được thành lập và quản lý doanh nghiệp. Do vậy chỉ có con gái của Cường đủ điều kiện để trở thành thành viên công ty, Tuy nhiên cháu bé mới 4 tuổi, do vậy, các giao dịch sẽ được thực hiện thông qua người đại diện theo pháp luật là người mẹ (Điều 141 Bộ luật dân sự 2005)

    Khoản 1 Điều 144 của BLDS: Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Phần di sản thừa kế vợ Cường được hưởng từ ông Cường được xử lý theo điều 43, 44 Luật Doanh nghiệp 2005: yêu cầu công ty mua lại, nếu công ty không mua lại có thể chuyển nhượng phần vốn góp cho người khác không phải là thành viên nếu sau 30 ngày công ty không mua hết hoặc không mua.

    Với phần di sản thừa kế do con gái Cường được hưởng, người mẹ là đại diện theo pháp luật có thể xác lập các giao dịch vì lợi ích của con, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Như vậy, mặc dù là đối tượng thuộc trường hợp cấm tham gia quản lý doanh nghiệp, tuy nhiên, với tư cách là người đại diện theo pháp luật của con, người mẹ có quyền đại diện cho con quản lý phần vốn góp là di sản thừa kề của ông Cường, xác lập các giao dịch vì lợi ích của con cho đến khi người con đủ năng lực hành vi dân sự để tham gia quản lý doanh nghiệp (đủ 18 tuổi).

    Hy vọng những thông tin này có thể giúp bạn giải đáp những thắc mắc!

    Thân ái!

     

     

     

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #317985   12/04/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    Híc, câu hỏi này là một bài tập trong trường luật, mình nhớ thế thì phải?

    Cả 2 mẹ con không phải là người thành lập, chắc rồi vì doanh nghiệp đã tồn tại.

    Cả 2 mẹ con cũng không được quyền tham gia quản lý. Vậy chỉ thừa kế và tham gia như một người góp vốn? Cũng không được vì có vốn trong Cty TNHH mà không "nói" được quyền của mình thì thiệt lúc nào không biết, và cũng không được nếu vốn góp quyết định.

    Mẹ là công chức nên không được tham gia quản lý theo luật công chức, tất nhiên cũng không thể thay con quản lý được, bởi vì mẹ là công chức.

    Quay về BLDS, các quy định về giám hộ; nếu trường hợp người mẹ là công chức không đủ điều kiện để đại diện cho người con quản lý Doanh nghiệp. Có hướng nào khác đi không? Sao lại cứ phải là người mẹ? Có thể tìm người giám hộ phần vốn góp trong DN cho đến khi con đủ tuổi hoặc mẹ "bye" mác "Công chức" không?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #318049   12/04/2014

    apple7594
    apple7594

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng cảm ơn mọi người. E vẫn nghĩ là vẫn có thể xảy ra việc ủy quyền cho một thành viên trong công ty hoặc cho một người khác để thực hiện quyền lợi của 2 mẹ con đối với phần vốn góp

     
    Báo quản trị |  
  • #318210   13/04/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    apple7594 viết:

    vâng cảm ơn mọi người. E vẫn nghĩ là vẫn có thể xảy ra việc ủy quyền cho một thành viên trong công ty hoặc cho một người khác để thực hiện quyền lợi của 2 mẹ con đối với phần vốn góp

    Không phải ủy quyền, mà là tìm người khác giám hộ, bởi từ con đến mẹ không có ai đủ điều kiện để ủy quyền cả :~.

    Ai nghĩ sao không biết, còn mình nghĩ thế! Hy vọng bài tập này bạn được điểm cao he he 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    apple7594 (13/04/2014)
  • #318244   13/04/2014

    apple7594
    apple7594

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    ^^ Cảm ơn ý kiến của bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-