Người không có bằng đại học có được cấp giấy phép lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #544884 30/04/2020

    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Người không có bằng đại học có được cấp giấy phép lao động không?

    Về điều kiện cấp giấy phép lao động cho người lao động nuớc ngoài, Điều 9 Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định:

    “Điều 9. Điều kiện cấp giấy phép lao động

    1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật.

    2. Có sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc.

    3. Là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật.

    4. Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài.

    5. Được chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc sử dụng người lao động nước ngoài.”

    Như vậy, để được  cấp giấy phép lao động, người nuớc ngoài còn phải đáp ứng điều kiện là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc  lao động kỹ thuật.

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 10 Nghị định 11/2016/NĐ-CP thì người lao động nuớc ngoài phải cung cấp được  Văn bản chứng minh là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật.

    “Đối với một số nghề, công việc, văn bản chứng minh trình độ chuyên môn, kỹ thuật của người lao động nước ngoài được thay thế bằng một trong các giấy tờ sau đây:

    a) Giấy công nhận là nghệ nhân đối với những ngành nghề truyền thống do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp;

    b) Văn bản chứng minh kinh nghiệm của cầu thủ bóng đá nước ngoài;

    c) Bằng lái máy bay vận tải hàng không do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với phi công nước ngoài;

    d) Giấy phép bảo dưỡng tàu bay do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với người lao động nước ngoài làm công việc bảo dưỡng tàu bay.”

    Ngoài ra, văn bản chứng minh là chuyên gia, là lao động kỹ thuật còn được huớng dẫn cụ thể  tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 6 Thông tư 40/2016/TT-BLĐTBXH.

    Như vậy, để được cấp giấy phép lao động người nuớc ngoài không bắt buộc phải có bằng đại học. Tuy nhiên đối với mỗi vị trí công việc, họ lại phải cung cấp được các giấy tờ để chứng minh được mình phù hợp và tương ứng đối với công việc đó. Cụ thể, nếu làm ở vị trí chuyên gia, lao động kỹ thuật phải cung cấp đươc các giấy tờ như Khoản 4 Điều 10 Nghị định 11/2016/NĐ-CP và Khoản 2, Khoản 3 Điều 6 Thông tư 40/2016/TT-BLĐTBXH. Còn nếu làm ở vai trò nhà quản lý, giám đốc điều hành thì phải cung cấp được giấy xác nhận kinh nghiệm của người nước ngoài với công việc đó mà không nhất thiết phải có bằng đại học.

    Cập nhật bởi Haitran1995 ngày 30/04/2020 09:14:41 SA
     
    287 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haitran1995 vì bài viết hữu ích
    jellannm (30/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545008   30/04/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích, trước giờ mình cứ nghĩ nếu tuyển lao động nước ngoài thì đòi hỏi người ta phải có bằng cấp, đặc biệt đối với người quản lý và điều hành doanh nghiệp bởi vì cần phải chứng minh sự cần thiết khi tuyển người này và tại Việt Nam công ty không thể kiếm được người phù hợp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547813   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Thực tế các yêu cầu về lao động để được xin giấy phép lao động ở Việt Nam cũng đơn giản. Trường hợp không có bằng cấp thì chỉ cần có xác nhận của đơn vị nước ngoài để xem là chuyên gia hay lao động kỹ thuật. Mà việc xác nhận này thì Việt Nam chúng ta không thể kiểm soát đúng sai được.

     
    Báo quản trị |